Hình thức kế toán nhật ký chung??

• Thread starter PhuongLy
  • Ngày gửi
P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
các anh chị cho em hỏi , sổ cái hình thức nhật ký chung vào như thê nào ạ?
ví dụ tk 111, có bao nhiêu ng vụ phát sinh thì vào hết ạ? các nghiệp vụ có tk giống nhau thì ghi gộp lại ạ? em xem trong sách thấy 1 nghiệp vụ: N tk 152,
N tk 1331 , C tk 111. thì vào mỗi sổ cái tk 152, ko vào tk 111. em ko hiểu.
các anh chị giúp em với, em đang làm bài thực hành.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lemanhtien

Guest
22/5/04
101
0
0
43
HN
Truy cập trang
ví dụ tk 111, có bao nhiêu ng vụ phát sinh thì vào hết ạ? các nghiệp vụ có tk giống nhau thì ghi gộp lại ạ? em xem trong sách thấy 1 nghiệp vụ: N tk 152,
File mẫu với doanh nghiệp sử dung hình thức nhật ký chung

Đính kèm

• so cai tai khoanVD.xls
    41 KB · Lượt xem: 1,143
Sửa lần cuối:
E

echcute09

Guest
29/5/08
2
0
1
36
hà nội
sổ cái dùng để hạch toán tổng hợp .sổ cái dc mở riêng cho từng tài khoản.
theo ví dụ của bạn thì khi ta fản ánh lên sổ cái 152 rùi thì ở cột số hiệu tài khoản đối ứng sẽ fản ánh tk 111 ........và ngược lại nếu bạn fản ánh lên sổ cái tk111 thì cột đối ứng đó sẽ là tài khoản 152 như vậy thì sẽ bị trùng ====> chỉ cần ghi vào sổ cái tk152 là đủ

B

buithuyha

Guest
22/12/07
70
1
0
Hà Nội
Cách ghi nhật ký chung

Sổ nhật ký chung là sổ để phản ánh tất cả các nghiệp vụ phát sinh trong doanh nghiệp. Nếu có nghiệp vụ như bạn là
Nợ TK 152 TK ĐU: 111
Nợ TK 1331TK ĐU: 111
Có TK 111 TK ĐU: 152;1331

Khi in sổ 111 thì bạn chỉ lọc TK111 còn cột Nợ thì bạn ẩn đi.

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
sổ cái dùng để hạch toán tổng hợp .sổ cái dc mở riêng cho từng tài khoản.
theo ví dụ của bạn thì khi ta fản ánh lên sổ cái 152 rùi thì ở cột số hiệu tài khoản đối ứng sẽ fản ánh tk 111 ........và ngược lại nếu bạn fản ánh lên sổ cái tk111 thì cột đối ứng đó sẽ là tài khoản 152 như vậy thì sẽ bị trùng ====> chỉ cần ghi vào sổ cái tk152 là đủ

Tôi không hiểu bạn đang nói về cái gì? bạn giải thích về cách ghi sổ cái hay là bạn giải thích việc ghi tài khoản 111 thì thôi 152??? Điều đó liệu có chấp nhận được???
Tại sao khi ghi sổ cái 111 và ghi sổ cái 152 lại trùng???
Bạn không nhận ra tác dụng của đối chiếu của cột tài khoản đối ứng trong sổ cái???
rồi các bạn lại bảo che dòng 152 hay 111 gì đấy trên các sổ EXcel của các bạn à??? Tôi chưa hình dung ra được kết cấu sổ bằng E của các bạn như thế nào cả nhưng tôi thấy cách giải thích của các bạn như thế cộc lốc quá. Liệu người nhận được bản E của các bạn có thể ứng dụng được không???

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
các anh chị giúp em với, em đang làm bài thực hành.[/QUOTEúng

Sổ nhật ký chung là sổ để phản ánh tất cả các nghiệp vụ phát sinh trong doanh nghiệp. Nếu có nghiệp vụ như bạn là
Nợ TK 152 TK ĐU: 111
Nợ TK 1331TK ĐU: 111
Có TK 111 TK ĐU: 152;1331

Khi in sổ 111 thì bạn chỉ lọc TK111 còn cột Nợ thì bạn ẩn đi.
Tôi đang hình dung ra cách làm của bạn. Thực sự thì cũng là một ý kiến hay từ nhật ký chung: "Lọc TK 111 còn cột nợ thì ẩn đi". Bạn đã có ý đi đúng hướng trong cách dùng một vài thao tác E để từ sổ nhật ký chung để hình thành nên sổ cái nhưng sự thật thì công việc của bạn không đơn giản như vậy được vì sổ nhật ký chung có cả phát sinh nợ và phát sinh có của TK 111 mà phải không??? tương ứng đối ứng có và đối ứng nợ của nó nữa. Vấn đề quan trọng là sổ cái thường chỉ quan tâm đến đối ứng của TK sổ cái thôi. Vậy nếu bạn không dùng công thức lọc có điều kiện: Avanced filter thì làm sao bạn có kết quả được.
(tôi đang nói đến trường hợp không có nhật ký đặc biệt - các nghiệp vụ phát sinh ghi tất vào sổ nhật ký duy nhất là sổ nhật ký chung)

V

vubachdiep

Guest
18/4/08
1
0
0
thai nguyen
chao Phuong Ly, to cung dang la sv, cung vua duoc hoc mon to chuc cong tac ke toan. To thay ban noi nhu vay chua dung, trong vi du ban dua ra khong phai la khogn vao tk 111 dau ma la chua vao thoi chu nhat dinh se vao. Trong khi hoc de don gian nen chung minh khong phai vao het cac loaij so ma chi vao cac so theo yeu cau con tren thuc te thi phai vao het. Chuc ban vui!

T

Thanhhien152006

Sơ cấp
24/6/08
18
0
0
39
Hà Nội
Khi bạn nhận được HD chứng từ thì bạn vào NKC theo đúng HD và ghi các TK đối ứng cho phù hợp.
Khi bạn ghi đúng ở NKC thì bạn phải thể hiện đúng nghiệp vụ phát sinh vào từng TK nếu PS nợ thì ghi Nợ và có thì ghi Co trong sổ cái. Nếu bạn không làm thao tác như thế thì sẽ không nên được bảng cân đối được.
Bởi thế mà hình thức NKC là hình thức lặp rất nhiều.
Chúc các bạn thành công

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
Vậy có ai có mẫu Sổ nhật ký chung và Sổ cái làm ơn cho mình với, mình cũng đang rối rem lắm đây. Cám ơn trước luôn nhe

Vậy có ai có mẫu Sổ nhật ký chung và Sổ cái làm ơn cho mình với, mình cũng đang rối rem lắm đây. Cám ơn trước luôn nhe

bạn à, bạn coi trong hệ thống kế toán việt nam quyển 2 đó ( của bộ tài chính xuất bản theo QĐ15/2006/QĐ - BTC); có đầy đủ các mẫu sổ cho bạn đâu có riêng gì sổ cái và sổ nhật ký chung đâu. Bạn cố gắng tìm đọc cuốn đó, từ trang 198 đến 203 là có các mẫu sổ của hình thức nhật ký chung cho bạn.nó cũng hướng dẫn cả cách ghi nữa. Có gì ko hỉu cứ post lên hỏi mà. Chúc bạn thành công.

N

ngocthat

Guest
31/5/08
2
0
0
37
Bac giang
các anh chi ơi cho em hỏi một chút:
khi trình bày sổ nhật ký chung các anh chị trình bày như thế nào
có cần cộng trang này chuyển trang sau hay chỉ cộng hết tháng.Mà các nghiệp vụ cuối tháng 12 có ghi trong nhật ký chung không ạ!

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
có cần cộng trang này chuyển trang sau hay chỉ cộng hết tháng.Mà các nghiệp vụ cuối tháng 12 có ghi trong nhật ký chung không ạ!

Nhật ký chung thì không cộng gì cả đâu bạn, vào lần lượt các chứng từ thôi. Nếu bạn làm sổ theo tháng thì cuối tháng kết chuyển và tính lãi lỗ bình thường. Còn nếu bạn làm sổ theo năm thì cuối năm mới kết chuyển và tính lãi lỗ. Các nghiệp vụ cuối tháng 12 đương nhiên là phải ghi trong Nhật ký chung rồi vì tháng 12 vẫn nằm trong năm mà.
Thân ái. :eyepop:

A

anna19t5

Guest
8/4/09
35
0
0
HÀ NỘI
ậnh chị cho em hỏi sổ nhật ký chung theo qđ 48 và 15 có khác nhau ko ạ

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

- Trình bày số nhật ký chung thì đơn giản thôi.
Bạn chỉ cần ghi hết vào sổ cuối năm cộng lại thôi. Nếu công ty bạn có nhiều phát sinh quá thì bạn cộng theo từng ngày, còn ít hơn 1 tí thì cộng theo tháng, như vậy sé dễ dò số hơn. Bạn không cần cộng trang để chuuyển trang, chỉ đánh số trang và đóng dấu giáp lai thôi. Vì nếu cộng trang mà chưa hết ngày hoặc tháng thì sẽ dễ lộn lắm.
- Đã là nhật ký chung thì tất cả các nghiệp vụ phát sinh đều phải ghi vào hết.
Thân.

Sửa lần cuối:
Q

quyenpt

Guest
24/5/10
6
0
0
35
vinh phuc
Xin File theo hình thức nhật ký chung

:1luvu::1luvu:
Xin chào cả nhà!
Ai có File Excel có đủ công thức, bảng biểu theo hình thức kế toán nhật ký chung có the gửi cho mình được không?

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi

- sổ NKC phát sinh các nghiệp vụ ghi hàng ngày, nên có chứng từ hóa đơn nào phát sinh bạn vào hết. các nghiệp vụ giống nhau mà trong cùng một ngày (khác số hóa đơn) cùng một ngưòi chi mua thì có thể ghi gộp lại, bạn mà chưa thạo tốt nhất là ghi tách ra cho khỏi nhầm.
- Khi bạn vào sỏ cái theo hình thức NKC thì bạn vẫn vào tất các tài khỏan.
Ví dụ: có DK sau: Nợ TK 642: 4.875.000
Nợ Tk 1331:487.500
Có TK 111: 5.362.500
- Khi bạn vào sổ cái tk 111: dòng TK đối ứng bạn ghi là 642,1331. Số tiền bạn ghi vào bên cột ps có tk đó là số tiền Có Tk 111 như định khoản trên: 5.362.500
- Khi bạn vào sổ cái TK 642: TK đối ưng bạn ghi là 111: số tiền psinh bạn ghi vào bên PS nợ : là số tiền ghi trên ĐKhoản TK 642: 4.875.000.
- Khi bạn vào sổ cái Tk 1331: TK đói ứng là 111: số tiền, ghi số tiền PS vào bên PS nợ : là 487.500.
Chúc bạn có bài thực hành tốt !

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
- khi làm NKC bạn phải cộng hết trang này cho sang trang khác. Ví dụ tháng 01/2009 thì bạn không phải cộng kết quả trong dòng cộng lũy kế 12/2008 sang dòng trang trước chuyển sang của tháng 01/2009. còn tháng 02/2009 thfi bạn phải cộng kquả dòng cộng lũy kế tháng 01/2009 và ghi vào dòng: trang trứoc chuyển sang của tháng 02/20009.
- còn các nghiệp vụ cuói tháng 12 hàng năm thì bạn vẫn cho vào NKC tháng dó. vì thang 12 vẫn thuộc năm tài chính đó mà.

L

lylyly87

Guest
10/6/10
4
0
0
hànội
Tôi không hiểu bạn đang nói về cái gì? bạn giải thích về cách ghi sổ cái hay là bạn giải thích việc ghi tài khoản 111 thì thôi 152??? Điều đó liệu có chấp nhận được???
Tại sao khi ghi sổ cái 111 và ghi sổ cái 152 lại trùng???
Bạn không nhận ra tác dụng của đối chiếu của cột tài khoản đối ứng trong sổ cái???
rồi các bạn lại bảo che dòng 152 hay 111 gì đấy trên các sổ EXcel của các bạn à??? Tôi chưa hình dung ra được kết cấu sổ bằng E của các bạn như thế nào cả nhưng tôi thấy cách giải thích của các bạn như thế cộc lốc quá. Liệu người nhận được bản E của các bạn có thể ứng dụng được không???

Chào chị! em mới làm kế toán cho công ty cung cấp bảo vệ, công ty này đang làm kế toán theo hình thức NK chứng từ, chị có thể chỉ bảo júp em về hình thức này được không ah? e làm thực tế hình thức NKC thôi, ngày trước học thì hình thức NKCT ko đc học nhiều lắm. Em cảm ơn

T

Thanh Luong

Trung cấp
31/3/09
57
0
6
Thai Binh
Hình thức ghi sổ NKC của cty mình đơn giản lắm. Hàng ngày phát sinh nghiệp vụ gì là mình ghi hết vào sổ NKC. Sau đó mới vào sổ cái & các sổ chi tiết. Sổ NKC mình làm theo tháng (Mỗi năm mình tạo 12 sheet = 12tháng), cuối tháng mình kết chuyển và tính lỗ lãi luôn. Cuối năm cứ chuẩn theo số của các sổ làm BCTC là xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA