Tk 642

• Thread starter MinhCanTho
  • Ngày gửi
M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Chào cả nhà !
Theo QĐ 15/2006 TK 642 mình có 8 TK cấp 2 (642.1/642.2/642.3/642.4/642.5/642.6/642.7/642.8).
- Ở đây mình muốn hỏi, nếu tất cả chi phí trong cty mình không định khoản vào TK cấp 2 mà định khoản chung là TK642 thôi thế thì có được không ? Tương tự chỉ định khoản TK 511 ?
- Mình được phép mở thêm TK cấp 2 : thì có phải là chỉ được mở từ số 9 trở đi TK 642.9 : chi phí đi nước ngoài / TK 642.10 : Chi phí thuê xe ... :dance2::dance2::dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo chế độ kế toán thì công ty cần hạch toán đúng theo các tài khoản cấp 2 đã ban hành, do vậy cần hạch toán vào các TK cấp 2 của TK 642.
Bạn không được tự mở thêm tài khoản cấp 2 của TK 642, nếu muốn thì phải xin phép Bộ tài chính. Bạn có thể mở các tài khoản cấp 3 cho TK 642.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Theo chế độ kế toán thì công ty cần hạch toán đúng theo các tài khoản cấp 2 đã ban hành, do vậy cần hạch toán vào các TK cấp 2 của TK 642.
Bạn không được tự mở thêm tài khoản cấp 2 của TK 642, nếu muốn thì phải xin phép Bộ tài chính. Bạn có thể mở các tài khoản cấp 3 cho TK 642.

Cho mình hỏi thêm : Nếu tiền điện, nước, phải hạch toán vào 642.7 nhưng đã hạch toán vào 642.5 thì phải làm sao ! (Mình xem lại chứng từ thấy từ năm 2005 đã định khoản vậy:
ví dụ :
642.1 Chi phí nhân viên
642.2 Chi phí vận chuyển
642.3 Chi phí văn phòng
642.4 Chi phí khấu hao
642.5 Chi phí điện, nước
642.6 Chi phí dự phòng
642.7 Chi phí thuê nhà
642.8 Chi phí khác

Mình xin trích trong QĐ 15:
" Tài khoản 642 được mở chi tiết theo từng nội dung chi phí theo quy định.
Tuỳ theo yêu cầu quản lý của từng ngành, từng doanh nghiệp, Tài khoản 642 có thể được mở thêm một số tài khoản cấp 2 để phản ánh các nội dung chi phí thuộc chi phí quản lý ở doanh nghiệp. Cuối kỳ, kế toán kết chuyển chi phí quản lý doanh nghiệp vào bên Nợ Tài khoản 911 "Xác định kết quả kinh doanh". Vậy mình muốn mở thêm thì phải xin phép Bộ Tài Chính ? :dance2::dance2::dance2:

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cho mình hỏi thêm : Nếu tiền điện, nước, phải hạch toán vào 642.7 nhưng đã hạch toán vào 642.5 thì phải làm sao ! (Mình xem lại chứng từ thấy từ năm 2005 đã định khoản vậy:
ví dụ :
642.1 Chi phí nhân viên
642.2 Chi phí vận chuyển
642.3 Chi phí văn phòng
642.4 Chi phí khấu hao
642.5 Chi phí điện, nước
642.6 Chi phí dự phòng
642.7 Chi phí thuê nhà
642.8 Chi phí khác

Mình xin trích trong QĐ 15:
" Tài khoản 642 được mở chi tiết theo từng nội dung chi phí theo quy định.
Tuỳ theo yêu cầu quản lý của từng ngành, từng doanh nghiệp, Tài khoản 642 có thể được mở thêm một số tài khoản cấp 2 để phản ánh các nội dung chi phí thuộc chi phí quản lý ở doanh nghiệp. Cuối kỳ, kế toán kết chuyển chi phí quản lý doanh nghiệp vào bên Nợ Tài khoản 911 "Xác định kết quả kinh doanh". Vậy mình muốn mở thêm thì phải xin phép Bộ Tài Chính ? :dance2::dance2::dance2:
Nếu đã trót làm như vậy rồi thì cứ làm tiếp, sang năm hạch toán đúng như chế độ trừ khi DN bạn thuộc đối tượng cần kiểm toán báo cáo tài chính thì cần điều chỉnh bằng bút toán N6427/C6425.
Ở đây mình trích dẫn QD 15: "Trường hợp doanh nghiệp, công ty, Tổng công ty cần bổ sung tài khoản cấp 1, cấp 2 hoặc sửa đổi tài khoản cấp 1, cấp 2 về tên, ký hiệu, nội dung và phương pháp hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh đặc thù phải được sự chấp thuận bằng văn bản của Bộ Tài chính trước khi thực hiện.

Các doanh nghiệp, công ty, Tổng công ty có thể mở thêm các tài khoản cấp 2 và các tài khoản cấp 3 đối với những tài khoản không có qui định tài khoản cấp 2, tài khoản cấp 3 tại danh mục Hệ thống tài khoản kế toán doanh nghiệp đã quy định trong Quyết định này nhằm phục vụ yêu cầu quản lý của doanh nghiệp mà không phải đề nghị Bộ Tài chính chấp thuận".

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Nếu đã trót làm như vậy rồi thì cứ làm tiếp, sang năm hạch toán đúng như chế độ trừ khi DN bạn thuộc đối tượng cần kiểm toán báo cáo tài chính thì cần điều chỉnh bằng bút toán N6427/C6425.
Ở đây mình trích dẫn QD 15: "Trường hợp doanh nghiệp, công ty, Tổng công ty cần bổ sung tài khoản cấp 1, cấp 2 hoặc sửa đổi tài khoản cấp 1, cấp 2 về tên, ký hiệu, nội dung và phương pháp hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh đặc thù phải được sự chấp thuận bằng văn bản của Bộ Tài chính trước khi thực hiện.

Các doanh nghiệp, công ty, Tổng công ty có thể mở thêm các tài khoản cấp 2 và các tài khoản cấp 3 đối với những tài khoản không có qui định tài khoản cấp 2, tài khoản cấp 3 tại danh mục Hệ thống tài khoản kế toán doanh nghiệp đã quy định trong Quyết định này nhằm phục vụ yêu cầu quản lý của doanh nghiệp mà không phải đề nghị Bộ Tài chính chấp thuận".

Cám ơn nhiều ! :dance2::dance2::dance2:

T

thihuongpy

Guest
25/12/10
3
0
0
35
phu yen
Chi phí lãi vay

Em chào mấy anh chị ạh!Em là thành viên mới gia nhập.
Em có chút rắc rối muốn nhờ anh chị giúp giùm em ạh.Ở Công ty em đang làm ,kế toán trước lại hạch toán khoản chi phí lãi vay ngắn hạn vào TK 642.Như dzậy thì có ảnh hưởng gì không ạh?
Mấy anh chị giúp em với.em chưa biết phải sửa sao cả?

A

anhtaiviet

Sơ cấp
Em chào mấy anh chị ạh!Em là thành viên mới gia nhập.
Em có chút rắc rối muốn nhờ anh chị giúp giùm em ạh.Ở Công ty em đang làm ,kế toán trước lại hạch toán khoản chi phí lãi vay ngắn hạn vào TK 642.Như dzậy thì có ảnh hưởng gì không ạh?
Mấy anh chị giúp em với.em chưa biết phải sửa sao cả?

Nếu làm từ đầu năm đến giờ thì bạn sửa nó về cho đúng tài khoản 635 còn các năm trước đã nên báo cáo tài chính
rồi thì không sửa được đâu bạn ơi. chỉ còn cách khi nào thanh tra thì giải trình với cục thuế mà thôi. Nếu b
bây giờ mà bạn muốn sửa lại thì cũng không khó chỉ cần hạch toán lại cho đúng và sau đó sửa BCTC
Bảng cân đối số phát sinh.Mang đến nhờ phòng một cửa nhờ họ can thiệp hộ nhưng nói chung là lhó đááy
phải có (quan hệ tốt) mới làm được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA