Cho hỏi ý nghĩa của câu lệnh excel này.

• Thread starter ngcuong87
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngcuong87

Guest
13/12/07
4
0
0
36
TpHCM
Em còn rất dở môn Excel, hôm nay gặp câu lệnh này không hiểu được ý nghĩa của nó. Mong mọi người giúp em giải nghĩa câu lệnh này.
=MAX(D4+SUMIF(no,$B4&F$1,sps)-E4-SUMIF(co,$B4&F$1,sps),0)
Cảm ơn mọi người.:inlove::inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Em còn rất dở môn Excel, hôm nay gặp câu lệnh này không hiểu được ý nghĩa của nó. Mong mọi người giúp em giải nghĩa câu lệnh này.
=MAX(D4+SUMIF(no,$B4&F$1,sps)-E4-SUMIF(co,$B4&F$1,sps),0)
Cảm ơn mọi người.:inlove::inlove:

Đây 100% là công thức tính số dư NỢ cuối kỳ của 1 tài khoản. Dư Nợ đầu (D4) + Phát sinh nợ (SUMIF...) - Dư Có Đầu (E4) - Phát sinh Có.
Nếu kết quả của nó âm thì hẳn số dư nằm bên Có, do đó phải Nợ để = 0 (Dùng hàm Max). Bên ô Dư có phải có 1 công thức tương tự vậy:
=MAX(-D4-SUMIF(no,$B4&F$1,sps)+E4+SUMIF(co,$B4&F$1,sps),0)

N

ngcuong87

Guest
13/12/07
4
0
0
36
TpHCM
thanks adam-tran, sẳn tiện anh cho em hỏi sự khác nhau giữa 3 kí hiệu $b4 ,f$1, $f$1 được không à.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
thanks adam-tran, sẳn tiện anh cho em hỏi sự khác nhau giữa 3 kí hiệu $b4 ,f$1, $f$1 được không à.

$b4: Cố đinh côt B; tức dữ liệu được lấy ở côt B. Khi copy công thức có chứa địa chỉ này đi ô khác thì chỉ địa chỉ dòng thay đổi tương ứng, còn côt vẫn là B
f$1: Cố đinh dòng 1; tức dữ liệu được lấy ở dòng 1. Khi copy công thức có chứa địa chỉ này đi ô khác thì chỉ địa chỉ côt thay đổi tương ứng; còn dòng vẫn là 1
$f$1: (Đia chỉ tuyệt đối ): Tức là cố định dòng 1 và cột f luôn. Khi là GTTD thì khi copy công thức đi đâu vẫn không thay đổi địa chỉ này

N

ngcuong87

Guest
13/12/07
4
0
0
36
TpHCM
Rất cảm ơn sự giúp đở của mọi người.

N

ngcuong87

Guest
13/12/07
4
0
0
36
TpHCM
Cho em hỏi thêm câu nữa, câu lệnh này sử dụng trong sổ cái chi tiết , phần dư nợ đầu kỳ
=VLOOKUP($D$4,httk,RIGHT($A$2,2)*2+1,0)
mọi người có thể giải thích tại sao chổ chọn cột lại sử dụng câu lệnh right và tại sao lại *2+1
còn câu lệnh này dùng để tính dư có đầu kỳ thì lại là *2+2
=VLOOKUP($D$4,httk,RIGHT($A$2,2)*2+2,0)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đây là những hàm cơ bản nhất, sơ đẳng nhất của Excel. Nếu bạn chưa biết sử dụng thì kiến thức căn bản về Excel của bạn xem như chưa có gì. Nếu vậy tốt nhất là bạn phải tìm hiểu, tham gia 1 khóa học hoặc mua một cuốn sách dạy về Excel căn bản, sau đó tự nhiên bạn sẽ biết vận dụng.

Vào trang web www.giaiphapexcel.com để học hỏi được nhiều hơn về Excel.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA