Xuất hóa đơn công trình xây dựng

• Thread starter hoasuatinhyeu
  • Ngày gửi
H

hoasuatinhyeu

Guest
12/10/06
31
0
6
TP BắcNinh
Anh chị cho em hỏi: Công ty em không xây dựng thường xuyên nên em không có kinh nghiệm trong vấn đề này lắm. Hiện nay CT vừa hoàn thành 1 công trình xây dựng hàng rào nhưng toàn bộ hóa đơn đầu vào em chưa thấy cái nào. Nhưng toàn bộ biên bản bàn giao, nghiệm thu, hoàn công đều đầy đủ vậy em có thể xuất hóa đơn đỏ giao cho chủ công trình luôn không? rồi sau đó lấy hóa đơn đầu vào của toàn bộ công trình sau có được không?Anh chị trả lời giúp em nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Anh chị cho em hỏi: Công ty em không xây dựng thường xuyên nên em không có kinh nghiệm trong vấn đề này lắm. Hiện nay CT vừa hoàn thành 1 công trình xây dựng hàng rào nhưng toàn bộ hóa đơn đầu vào em chưa thấy cái nào. Nhưng toàn bộ biên bản bàn giao, nghiệm thu, hoàn công đều đầy đủ vậy em có thể xuất hóa đơn đỏ giao cho chủ công trình luôn không? rồi sau đó lấy hóa đơn đầu vào của toàn bộ công trình sau có được không?Anh chị trả lời giúp em nhé!

Em cứ xuất hóa đơn theo đúng tiến độ bàn giao, theo thỏa thuận giữa hai bên khi ký kết hợp đồng. Còn vấn đề đầu vào em phải yêu cầu lấy hóa đơn kịp thời vì điều này có ảnh hưởng lớn đến thuế GTGT và khoản chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.Chúc bạn thành công!

T

thuhabeo

Guest
18/12/07
4
0
0
Ha Dong
minh cũng thường ở trong tình trạng cua bạn dấy.nhieu lúc lấy hóa đơn đầu vào qua khổ
vi công trình đã làm xong roi
Nhung minh van có một thắc mắc là : Nếu lấy HDnhu vậy thì thời điểm lấy HD đầu vào lại sau ngày bàn giao và HD dàu ra.
ai co y kien gi trong viẹc nay ko?
giúp mình với.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
minh cũng thường ở trong tình trạng cua bạn dấy.nhieu lúc lấy hóa đơn đầu vào qua khổ
vi công trình đã làm xong roi
Nhung minh van có một thắc mắc là : Nếu lấy HDnhu vậy thì thời điểm lấy HD đầu vào lại sau ngày bàn giao và HD dàu ra.
ai co y kien gi trong viẹc nay ko?
giúp mình với.

Tớ đang trong trường hợp của bạn. Thi công ctr xong, đã nghiệm thu và tlý, đã xuất hóa đơn trong tháng 7 năm 2007. Nhưng hóa đơn đầu vào lại chưa có. Bây giờ tớ rất lo lắng. Vì trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau thì thời gian chênh lệch cũng in ít 1 chút. Chứ đằng này những 5 tháng rồi. Vậy mới chết tớ chứ.:wall::wall::wall: Bạn nào có cao kiến thì giúp tớ mới!!!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tớ đang trong trường hợp của bạn. Thi công ctr xong, đã nghiệm thu và tlý, đã xuất hóa đơn trong tháng 7 năm 2007. Nhưng hóa đơn đầu vào lại chưa có. Bây giờ tớ rất lo lắng. Vì trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau thì thời gian chênh lệch cũng in ít 1 chút. Chứ đằng này những 5 tháng rồi. Vậy mới chết tớ chứ.:wall::wall::wall: Bạn nào có cao kiến thì giúp tớ mới!!!

Đối với xây dựng công trình thì khi bạn thi công ctrình xong. nghiệm thu, thanh lý và xuất HĐ GTGT cho công trình đó là dựa vào hợp đồng, BB nghiệm thu, biên bản thanh lý công trình, còn việc HĐ đầu vào còn chậm trễ thì bạn cũng không nên lo lắng quá, HĐ có thể về chậm trễ trong 1 vài tháng cái này vẫn có thể chấp nhận được, bạn nên tìm cách lấy các HĐ đầu vào cho sớm nhé.:bigok:
CHúc bạn làm tốt!
Thân!

H

hoangan

Guest
8/4/07
24
0
0
Thai Binh
Đối với xây dựng công trình thì khi bạn thi công ctrình xong. nghiệm thu, thanh lý và xuất HĐ GTGT cho công trình đó là dựa vào hợp đồng, BB nghiệm thu, biên bản thanh lý công trình, còn việc HĐ đầu vào còn chậm trễ thì bạn cũng không nên lo lắng quá, HĐ có thể về chậm trễ trong 1 vài tháng cái này vẫn có thể chấp nhận được, bạn nên tìm cách lấy các HĐ đầu vào cho sớm nhé.:bigok:
CHúc bạn làm tốt!
Thân!

ATM919 ơi cho mình hỏi thêm chút: theo bạn hóa đơn đầu vào có thể lấy chậm hơn một chút được nhưng nhân công trực tiếp có thể sau thời điểm đó được không vì vd: NT và xuất hóa đơn vào tháng 8/07 nhưng T9+10+11/2007 các đơn vị mới đưa bảng lương vào thanh toán cho CT đó thì có được chấp nhận là chi phí nhân công hợp lý cho công trình đó không?:wall:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
ATM919 ơi cho mình hỏi thêm chút: theo bạn hóa đơn đầu vào có thể lấy chậm hơn một chút được nhưng nhân công trực tiếp có thể sau thời điểm đó được không vì vd: NT và xuất hóa đơn vào tháng 8/07 nhưng T9+10+11/2007 các đơn vị mới đưa bảng lương vào thanh toán cho CT đó thì có được chấp nhận là chi phí nhân công hợp lý cho công trình đó không?:wall:

Về cơ bản thì trong các công ty xây dựng việc thanh toán lương cho công nhân viên tại công trình thường chậm hơn so với việc thanh lý HĐ, xuất HĐ GTGT, bạn có bảng chấm công và theo dõi CNV của công trình đó, có đầy đủ chứng cứ chứng minh lao động thuộc công trình đó thì chi phí tiền lương của bạn cho CNV của ctrình đó trong T9,10,11 vẫn được đưa vào chi phí hợp lý của ctrình, trong thực tế còn phát sinh thêm chi phí sửa chữa hay khắc phục ctrình đó trong quá trình bàn giao nữa khi DN đã xuất HĐ cho ctrình, các chi phí này vẫn được coi là chi phí hợp lý của công trình đó.
Một số ý để bạn tham khảo thêm.
Thân!

U

uyencarrot

Guest
1/3/08
6
0
0
41
ĐÀ NẴNG
Mình là dân mới toanh bên xây dựng,cty mình cũng mới nhận hđồng thi công lần đầu.Giá trị hđồng là 35 triệu,khi hoàn thành công trình mình cũng viết hđơn đầu ra cho chủ công trình là 35 tr à
Nếu vậy thì hđơn đầu vào ,đầu ra làm sao cân bằng vì có cả chi phí nhân công trong đó.giup minh voi

H

hoangnguyenmen1

Guest
29/8/07
2
1
0
Quang tri
Mình là dân mới toanh bên xây dựng,cty mình cũng mới nhận hđồng thi công lần đầu.Giá trị hđồng là 35 triệu,khi hoàn thành công trình mình cũng viết hđơn đầu ra cho chủ công trình là 35 tr à
Nếu vậy thì hđơn đầu vào ,đầu ra làm sao cân bằng vì có cả chi phí nhân công trong đó.giup minh voi

Chi phí nhân công được lập ngay trong dự toán công trình, nên điều này bạn không phải lo lắng.

C

chuotxinh

Guest
8/1/08
16
0
0
Hà Tây
Chi phí hợp lý chính là các khoản chi phí cho nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ, chi máy thi công (nếu có).

Trong các công trình xây dựng thường bạn phải dựa vào số liệu trên Bản Quyết toán Công trình để bóc tách khối lượng và giá trị cho từng vật tư cụ tỉ.

N

nguyenlamxd

Guest
25/3/08
1
0
0
phu tho
cho mình hỏi cái.khi mình xuất hoá đơn đầu ra cho người mua( chủ đầu tư) hoá đơn đầu vào của mình chưa đủ ( hoạc không lấy được vì nhiều chỗ mình mua vật liệu không có hoá đơn GTGT vậy mình thay vào đó , mình kê khai cá vật liệu đó vào hoá đơn thông thường và đến cơ quan thuế xin dấu và đóng mức thuế theo cầu của họ và đến khi báo cáo mình có đưa hoá đơn thông thường đó đua nó vào chi phí hợp lý dược không.cách này mình được 1 một người bày cho .Vì mình đang thiếu hoá đơn đầu vào để TTNDN.cách đó được kô các bạn trả lời nhanh mình nhé.thank nhiều.

H

Hoa Huệ

Guest
Trong bản dự toán hoặc quyết toán có tính riêng, rõ ràng phần chi phí NVL, NC, CF khác mà bạn. Bạn cứ làm theo dự toán và quyết toán là ok. :dogrun:
Chúc bạn thành công:welcome_2

K

Kathylove

Guest
23/3/08
23
0
0
40
Ha Noi
Trong kế toán xây dựng bạn đã bóc được vật liệu, nhân công, máy và chi phí chung. Những hóa đơn nào thuộc về tiếp khách thì bạn hạch toán luôn vào chi phí chung, Lương cho kỹ thuật bạn cũng hạch toán luôn vào đấy. Lương công nhân bạn vẫn cứ chấm công và thanh tóan lương rồi hạch tóan bình thường. Riêng máy nếu bên bạn lấy được hóa đơn thì hạch tóan không thì để làm lãi cũng được. Còn vật liệu, bạn dựa vào quyết tóan xem khối lượng của từng vật liệu là bao nhiêu, bạn cứ nhập kho đi và hạch tóan là No TK152/Co TK331. Sau đó bạn báo Giám đốc lấy đúng ngần đấy vật tư cho bạn trong hóa đơn đỏ. Khi thuế hỏi bạn giải trình với thuế rằng bên em nhập vật tư về thi công nhưng chưa có tiền trả nên khách hàng không cấp hóa đơn, khi tiền khối lượng về mới có để trả khách hàng. Nếu bạn xin được phiếu xuất kho của những nơi lấy hóa đơn vào thời điểm nhập kho thì càng tốt, nếu không thì bạn cần quan hệ tốt với thuế thôi. Nói chung đây là phương án tốt nhất để hạch tóan sổ sách kịp thời. CHúc bạn thành công.

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Đúng là cực chẳng đã! Theo bé trong trường hợp này đành phải căn cứ vào Dự toán rồi trích trước ( TK 335), khi nào hoá đơn về thì nhập hoàn vào!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle

Không có chuyện công trình đã hoàn thành mà lại không có chi phí. Bằng cách nào đó bạn cũng phải hạch toán đầy đủ các chi phí thực tế đã phát sinh. Còn chi phí đó có hóa đơn hay không, hóa đơn về trễ như thế nào... thì bạn có thể bị phạt hành chính về việc mua bán hàng không dùng hóa đơn, bị xuất toán chi phí do chi phí không có hóa đơn.. Đây thuộc về lĩnh vực quản lý thuế.
Đối với công trình xây dựng mà hóa đơn chứng từ chi phí không có, không đầy đủ, ngay trong nội bộ ngành thuế cũng có 2 quan điểm khác nhau:
1. Quan điểm xuất toán toàn bộ chi phí không có hóa đơn chứng từ. Quan điểm này căn cứ vào các quy định hiện hành thì đúng, nhưng không thực tế vì khảng năng làm DN phá sản là rất cao và khả năng thu hồi thuế của nhà nước là rất ít.
2. Quan điểm phải ghi nhận giá vốn của doanh nghiệp: Phạt hành chính DN. Cho DN ghi nhận giá vốn nhưng chỉ căn cứ vào đơn giá XDCB mà Sở/Bộ ban hành. Cách làm này hợp lý hơn nhưng sẽ vất vả cho thanh tra thuế. Đối với DN thì "tởn lần cho tội xem thường kế toán" nhưng vẫn có cơ hội làm lại.

Chúc bạn có thể vận dụng và xử lý đúng.

C

CONXL

Guest
19/8/08
6
0
0
ha noi
Trong dự toán công trình có mục thu nhập chịu thuế tính trước 5.5%, mình không hiểu khi hạch toán chi phí có phải lấy hoá đơn đầu vào phần đó không? Ai biết chỉ giùm với nhé. Thank!

tranvhoang77

tranvhoang77

Sơ cấp
1/3/07
21
0
1
Noi ay binh yen !
hi. hoá đơn về sau nhiều vậy nếu giá cả bình ổn thì ko sao! nhưng giá như thời điểm vừa rồi thì sao nhi? giá tăng lên gấp 3 ,4 lần ai xuất hoá dơn cho bạn ?=> công trinh lỗ vốn lớn! Bạn muốn biết cách nào k?

Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
hi. hoá đơn về sau nhiều vậy nếu giá cả bình ổn thì ko sao! nhưng giá như thời điểm vừa rồi thì sao nhi? giá tăng lên gấp 3 ,4 lần ai xuất hoá dơn cho bạn ?=> công trinh lỗ vốn lớn! Bạn muốn biết cách nào k?
Cái này là do thoả thuận ban đầu khi ký kết hợp đồng chứ. Bên bán sẽ vẫn xuất hoá đơn theo số lượng và đơn giá đã thoả thuận. Còn việc giải trình như thế nào về việc giá cả chênh lệch nhau là việc của bên bán.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Trong dự toán công trình có mục thu nhập chịu thuế tính trước 5.5%, mình không hiểu khi hạch toán chi phí có phải lấy hoá đơn đầu vào phần đó không? Ai biết chỉ giùm với nhé. Thank!

Mức 5,5% là mức lãi do nhà nước quy định (tuy theo lọai công trình có thể khác nhau), bạn không phải lấy hóa đơn đầu vào lọai này, trừ trường hợp Công ty bạn cố tình muốn ... lỗ.

H

Hoang khanh

Guest
11/1/08
4
0
0
38
TP.HCM
bạn ATM 919 ơi.
cho minh hỏi bạn chút công trình đã bàn giao đưoa vào sử dụng rồi bạn không thể nào đưa bảng lương vào được đâu vì họ đã hoàn thành tất cả hạng mục rồi mới làm biên bản đó, còn khi nghiệm thu từng hạng mục mục hoặc dây chuyền thì mới đưa bảng lương vào. Ghi chu đã làm thanh lý là cty đã xuất toàn bộ hóa đơn(bắt buộc) cho công trình và thu đủ tiền rồi(có thể có)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA