Tính hao mòn tài sản cố định của cơ quan hành chính như thế nào?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

kết quả từ 1 tới 9 trên 9
10,312 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của Mrketoan253
    Địa chỉ
    Quảng Nam
    Post Thanks / Like
    Mrketoan253 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Tính hao mòn tài sản cố định của cơ quan hành chính như thế nào?

Mình hiện tại là Kế toán của một cơ quan hành chính thụ hưởng ngân sách huyện. Trong những năm trước, cơ quan mình được cấp kinh phí từ ngân sách nhà nước để mua sắm tài sản cố định (TSCĐ), hiện nay tổng giá trị TSCĐ đã gần 70 triệu đồng, có những TS được mua sắm cách đây 5, 7 năm nhưng giá trị trong sổ sách thì vẫn như khi mua, không giảm mà chỉ có tăng thêm do mua sắm mới.
    Xin hỏi, ở cơ quan hành chính như mình thì cách tính hao mòn tài sản cố định như thế nào? cách định khoản và ghi giá trị trên sổ sách như thế nào?
    Rất mong các bạn quan tâm

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Gió thổi dừa rơi Hình đại diện của Đoàn Minh Trung
    Địa chỉ
    TX Bến Tre
    Post Thanks / Like
    Đoàn Minh Trung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Mrketoan253 Xem bài
    Mình hiện tại là Kế toán của một cơ quan hành chính thụ hưởng ngân sách huyện. Trong những năm trước, cơ quan mình được cấp kinh phí từ ngân sách nhà nước để mua sắm tài sản cố định (TSCĐ), hiện nay tổng giá trị TSCĐ đã gần 70 triệu đồng, có những TS được mua sắm cách đây 5, 7 năm nhưng giá trị trong sổ sách thì vẫn như khi mua, không giảm mà chỉ có tăng thêm do mua sắm mới.
    Xin hỏi, ở cơ quan hành chính như mình thì cách tính hao mòn tài sản cố định như thế nào? cách định khoản và ghi giá trị trên sổ sách như thế nào?
    - Cuối năm tính hao mòn cho TSCĐ: Hạch toán & ghi sổ
    Nợ 466 (nguồn vốn hình thành TSCĐ)/ Có 214 (hao mòn TSCĐ)

(số dư Bên có TK 466 = Số dư Nợ 211 - Số dư có 214)

- Nguyên giá TSCĐ là giá nhập + các chi phí hình thành lên TSCĐ lúc ban đầu, nếu các năm ko tăng, giảm thì Ng. giá luôn là một số cố định.
    Khi tính Hao mòn ko làm ảnh hưởng đến Ng.giá

Bạn đọc thêm QĐ 19/2006
    " Còn trời còn nước còn non
    còn cô bán rượu ta còn say sưa "

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của VoTranVanThao
    Địa chỉ
    55 Hoang Dieu_dalat_LamDong
    Post Thanks / Like
    VoTranVanThao vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cả nhà giúp em với! Trường hợp của em là Trung Tâm của em được tách ra từ Sở. Sở dược ngân sách cấp một khoản tiền và lúc bấy giờ Sở mua một số TSCD, sau khi tách ra khỏi Sở thì Trung Tâm em được bên Sở giao cho 1 TSCD. Vay mình hoạch toán TSCD này thế nào cả nhà giúp em với.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tranthanhnga
    Địa chỉ
    quang ninh
    Post Thanks / Like
    tranthanhnga vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cơ quan mình là đơn vị HSCN có thu, hạch toán khấu hao TSCĐ như sau:
    1. Nợ TK6312
    Có TK 2141
    2. Nợ TK411
    Có TK4314 (Bằng số đã trích khấu hao)

Mình không hiểu về bút toán 2. Các bạn giúp mình với. Hạch toán như vậy đúng hay sai?

6. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    Coc Yeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tranthanhnga Xem bài
    1. Nợ TK6312
    Có TK 2141
    2. Nợ TK411

Mình không hiểu về bút toán 2. Các bạn giúp mình với. Hạch toán như vậy đúng hay sai?
    Không có bút toán số 2 đó đâu bạn, chỉ có bút toán ngược lại là:
    N431/411 khi mình bổ sung nguồn vốn KD từ các quỹ của cơ quan.

Bút toán 1 của bạn bút toán sử dụng khi TSCĐ đó được mua từ nguồn vốn kinh doanh hoặc vốn vay, khi đó sẽ không có bút toán tính hao mòn. Còn đối với TSCĐ có nguồn gốc hoặc được NS cấp thì mới có bút toán hao mòn là": N466/214 - Bằng số đã trích KH đối với những TSCĐ đã nói trên.
    Có đức tin thì sẽ bình an ..." Nam mô hắc ra đát na đá ra dạ da ..."

7. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    SAA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tranthanhnga Xem bài
    1. Nợ TK6312
    Có TK 2141
    2. Nợ TK411

Bút toán 1: trích khấu hao hàng tháng các tài sản thuộc nguồn vốn kinh doanh, bút toán này ok
    Bút toán 2: theo tôi hiểu như sau: tài sản này được đầu tư mua sắm bằng quỹ phát triển sự nghiệp của đơn vị (dùng cho SXKD dịch vụ), do đó hàng tháng đơn vị trích khấu hao phần tài sản đó, và hoàn trả lại quỹ PTSN bằng đúng số khấu hao đó, tất nhiên là hoàn trả lại quỹ thì phải giảm nguồn vốn kinh doanh rồi. về cơ bản tôi nghĩ bút toán này không sai
    thay đổi nội dung bởi: SAA, ngày 11-02-2011 lúc 15:30

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ketoanvien45
    Địa chỉ
    Việt Nam
    Post Thanks / Like
    ketoanvien45 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cho mình hỏi ké 1 chút, Trường hợp công trình, hạng mục công trình XDCB hoàn thành đã đưa vào sử dụng, nhưng chưa được quyết toán vốn đầu tư thì có được ghi tăng TSCĐ và tính hao mòn không?

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của undeground_qa
    Địa chỉ
    vietnam
    Post Thanks / Like
    undeground_qa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Mrketoan253 Xem bài

Bạn tham khảo văn bản này nhé

Quyết định 32/2008/QĐ-BTC ngày 29/5/2008 của Bộ trưởng Bộ Tài chính vv ban hành Chế độ quản lý, tính hao mòn TSCĐ trong các cơ quan nhà nước.

http://www.gtvthatinh.gov.vn/images/...008-QD-BTC.doc

10. Thành viên Hình đại diện của moiratruong
    Địa chỉ
    phuong le loi, bac giang
    Post Thanks / Like
    moiratruong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Các bác cho hỏi trước công ty Em vẫn đang dùng bộ dàn máy vi tính khi chưa thành lập công ty, nhưng giò lên công ty thì bộ dàn máy vi tính đó có được tính vào chi phí không. và nếu được thì tại thời điểm hiện tại giá trị còn lại của dnf máy vi tính đó dưới 10 triệu không đủ Đ K để gọi là TSCĐ thì cho vào công cụ dụng cụ hả các bác. bác nào nhiều kinh nghiệm chi giúp nhé ! Cám ơn cả nhà