Tính hao mòn tài sản cố định của cơ quan hành chính như thế nào?

• Thread starter Mrketoan253
  • Ngày gửi
M

Mrketoan253

Guest
25/12/07
1
0
0
Quảng Nam
Mình hiện tại là Kế toán của một cơ quan hành chính thụ hưởng ngân sách huyện. Trong những năm trước, cơ quan mình được cấp kinh phí từ ngân sách nhà nước để mua sắm tài sản cố định (TSCĐ), hiện nay tổng giá trị TSCĐ đã gần 70 triệu đồng, có những TS được mua sắm cách đây 5, 7 năm nhưng giá trị trong sổ sách thì vẫn như khi mua, không giảm mà chỉ có tăng thêm do mua sắm mới.
Xin hỏi, ở cơ quan hành chính như mình thì cách tính hao mòn tài sản cố định như thế nào? cách định khoản và ghi giá trị trên sổ sách như thế nào?
Rất mong các bạn quan tâm

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Mình hiện tại là Kế toán của một cơ quan hành chính thụ hưởng ngân sách huyện. Trong những năm trước, cơ quan mình được cấp kinh phí từ ngân sách nhà nước để mua sắm tài sản cố định (TSCĐ), hiện nay tổng giá trị TSCĐ đã gần 70 triệu đồng, có những TS được mua sắm cách đây 5, 7 năm nhưng giá trị trong sổ sách thì vẫn như khi mua, không giảm mà chỉ có tăng thêm do mua sắm mới.
Xin hỏi, ở cơ quan hành chính như mình thì cách tính hao mòn tài sản cố định như thế nào? cách định khoản và ghi giá trị trên sổ sách như thế nào?

- Cuối năm tính hao mòn cho TSCĐ: Hạch toán & ghi sổ
Nợ 466 (nguồn vốn hình thành TSCĐ)/ Có 214 (hao mòn TSCĐ)

(số dư Bên có TK 466 = Số dư Nợ 211 - Số dư có 214)

- Nguyên giá TSCĐ là giá nhập + các chi phí hình thành lên TSCĐ lúc ban đầu, nếu các năm ko tăng, giảm thì Ng. giá luôn là một số cố định.
Khi tính Hao mòn ko làm ảnh hưởng đến Ng.giá

Bạn đọc thêm QĐ 19/2006

V

VoTranVanThao

Sơ cấp
Cả nhà giúp em với! Trường hợp của em là Trung Tâm của em được tách ra từ Sở. Sở dược ngân sách cấp một khoản tiền và lúc bấy giờ Sở mua một số TSCD, sau khi tách ra khỏi Sở thì Trung Tâm em được bên Sở giao cho 1 TSCD. Vay mình hoạch toán TSCD này thế nào cả nhà giúp em với.

T

tranthanhnga

Guest
11/11/05
7
0
0
41
quang ninh
Cơ quan mình là đơn vị HSCN có thu, hạch toán khấu hao TSCĐ như sau:
1. Nợ TK6312
Có TK 2141
2. Nợ TK411
Có TK4314 (Bằng số đã trích khấu hao)

Mình không hiểu về bút toán 2. Các bạn giúp mình với. Hạch toán như vậy đúng hay sai?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
1. Nợ TK6312
Có TK 2141
2. Nợ TK411

Mình không hiểu về bút toán 2. Các bạn giúp mình với. Hạch toán như vậy đúng hay sai?
Không có bút toán số 2 đó đâu bạn, chỉ có bút toán ngược lại là:
N431/411 khi mình bổ sung nguồn vốn KD từ các quỹ của cơ quan.

Bút toán 1 của bạn bút toán sử dụng khi TSCĐ đó được mua từ nguồn vốn kinh doanh hoặc vốn vay, khi đó sẽ không có bút toán tính hao mòn. Còn đối với TSCĐ có nguồn gốc hoặc được NS cấp thì mới có bút toán hao mòn là": N466/214 - Bằng số đã trích KH đối với những TSCĐ đã nói trên.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
1. Nợ TK6312
Có TK 2141
2. Nợ TK411

Bút toán 1: trích khấu hao hàng tháng các tài sản thuộc nguồn vốn kinh doanh, bút toán này ok
Bút toán 2: theo tôi hiểu như sau: tài sản này được đầu tư mua sắm bằng quỹ phát triển sự nghiệp của đơn vị (dùng cho SXKD dịch vụ), do đó hàng tháng đơn vị trích khấu hao phần tài sản đó, và hoàn trả lại quỹ PTSN bằng đúng số khấu hao đó, tất nhiên là hoàn trả lại quỹ thì phải giảm nguồn vốn kinh doanh rồi. về cơ bản tôi nghĩ bút toán này không sai

Sửa lần cuối:
K

ketoanvien45

Guest
14/9/07
47
2
0
Việt Nam
Cho mình hỏi ké 1 chút, Trường hợp công trình, hạng mục công trình XDCB hoàn thành đã đưa vào sử dụng, nhưng chưa được quyết toán vốn đầu tư thì có được ghi tăng TSCĐ và tính hao mòn không?

U

undeground_qa

Guest
19/9/06
27
2
1
38
vietnam

Bạn tham khảo văn bản này nhé

Quyết định 32/2008/QĐ-BTC ngày 29/5/2008 của Bộ trưởng Bộ Tài chính vv ban hành Chế độ quản lý, tính hao mòn TSCĐ trong các cơ quan nhà nước.

http://www.gtvthatinh.gov.vn/images/vanban/32-2008-QD-BTC.doc

M

moiratruong

Guest
26/12/10
16
0
0
41
phuong le loi, bac giang
Các bác cho hỏi trước công ty Em vẫn đang dùng bộ dàn máy vi tính khi chưa thành lập công ty, nhưng giò lên công ty thì bộ dàn máy vi tính đó có được tính vào chi phí không. và nếu được thì tại thời điểm hiện tại giá trị còn lại của dnf máy vi tính đó dưới 10 triệu không đủ Đ K để gọi là TSCĐ thì cho vào công cụ dụng cụ hả các bác. bác nào nhiều kinh nghiệm chi giúp nhé ! Cám ơn cả nhà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA