Trích khấu hao tòa nhà cho thuê

• Thread starter habt
  • Ngày gửi
H

habt

Guest
11/12/07
3
0
0
Hà Nội
Cả nhà ơi, ai biết tòa nhà (9 tầng, kiên cố) cho thuê được trích khấu hao như thế nào, chỉ cho em với.
Giá trị trích khấu hao là toàn bộ chi phí xây dựng tòa nhà. Còn phần đất thì thế nào ạ?
thời gian trích khấu hao là 25-50 năm đúng k ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Chao ban
Ban phai xem cac van ban huong dan co lien quan, khong the luoi nhac nhu vay duoc dau.Truoc mat, vi thong tin chua du nen chua the giai dap cho ban duoc. Ban phai cung cap them cac thong tin sau.
Mieng dat nay do dau ma cong ty co?
Thoi han su dung la bao lau?
Dat nay la cua ai?
Chi phi de co manh dat nay.
,vvv.
Than ai

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Cả nhà ơi, ai biết tòa nhà (9 tầng, kiên cố) cho thuê được trích khấu hao như thế nào, chỉ cho em với.
Giá trị trích khấu hao là toàn bộ chi phí xây dựng tòa nhà. Còn phần đất thì thế nào ạ?
thời gian trích khấu hao là 25-50 năm đúng k ạ?
theo mình biết thì TSCD cho thuê thì chỉ có bên thuê nhà mới có quyền trích khấu hao, còn bạn thì không phải làm gì cho ngôi nhà đó cả, phải không các bác nhỉ.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
theo mình biết thì TSCD cho thuê thì chỉ có bên thuê nhà mới có quyền trích khấu hao, còn bạn thì không phải làm gì cho ngôi nhà đó cả, phải không các bác nhỉ.

Không phải vậy đâu: khi tòa nhà đem cho thuê phải xác định nếu cho thuê toàn bộ tòa nhà (or >50% diện tích) thì làm thủ tục chuyển sang BDS Dtư khi trích KH thì h toán vào C2147/N632, nếu mà cty sử dụng > 50%, số DT còn lại cho thuê thì vẫn để nguyên bên 211 (Nhà của VKT) trích khấu hao bình thường.
Giá trị khấu hao là NG của tòa nhà bạn chỉ việc căn cứ vào giá trị khi tăng TSCD vd: N211/C241, Phần đất thì riêng rồi nếu đất thuê của nhà nước thì không phải là TS còn đất thuộc quyền SH của cty thì là TSCDVH mục quyền SD đất và phải trích KH.
Còn khung trích KH bạn đọc TT 206 đó để áp dụng (min hay max do BDH cty quyết định.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA