Hạch toán tài khoán chi phí theo QĐ 48

• Thread starter hoanghon
  • Ngày gửi
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Tôi đang băn khoăn một vấn đề là hạch toán năm 2007 của DN vừa và nhỏ có theo chế độ kế toán của QĐ 48 không nhỉ? Tức là tài khoản CP hạch toán vào tài khoản 642 (6421 là CPBH còn 6422 là CPQLDN) không còn tài khoản 641 và các tiểu khoản khác. Các bác cho ý kiến nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Điều đó phụ thuộc vào bạn đăng ký với cơ quan Thuế.Nếu đăng ký theo QD 48 rồi thì sẽ ko còn tài khoản 641 nữa mà hạch toán vào 642.Nếu vẫn theo QD 15 thì vẫn dùng tài khoản 641 bình thường.

phong2v

phong2v

Guest
Tôi đang băn khoăn một vấn đề là hạch toán năm 2007 của DN vừa và nhỏ có theo chế độ kế toán của QĐ 48 không nhỉ? Tức là tài khoản CP hạch toán vào tài khoản 642 (6421 là CPBH còn 6422 là CPQLDN) không còn tài khoản 641 và các tiểu khoản khác. Các bác cho ý kiến nhé!
Trời, hết năm rùi mà bạn mới hỏi, DN vừa và nhỏ đương nhiên là áp dụng theo QĐ 48 (nếu ko có gì khác)

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
không còn thì cho vào 642 sao mà phải sợ chứ. bác thuế có hỏi thì đưa QĐ ra

H

HUNGHIENGIANG

Guest
29/11/07
122
0
0
THANH XUÂN -HN

Bạn ơi bỏ quyết định 15 rồi, bạn hạch toán theo quyết định 48 nhé

M

mimi85

Guest
3/11/07
5
1
0
38
hn
không phải bỏ quyết định 15 mà nếu là doanh nghiệp vừa và nhỏ thì áp dụng quyết định 48.Áp dụng từ năm 2007 rùi nè.Các bác khỏi phải băn khoăn gì đâu.Cứ dzo tư mà làm nhé. hì hì. E cũng làm rùi đó

L

Lucky84

Guest
7/1/08
6
0
0
40
Hà Nội
các bạn ơi cho mình hỏi chút
mình thấy có bạn bảo phải đăng ký với cơ quan thuế về việc áp dụng theo QD 48 hay 15
Theo mình thì sao phải thế, cty mình thuộc DN vừa và nhỏ thì cứ áp dụng QĐ 48, còn nếu có thay đổi muốn làm theo QĐ 15 thì mới cần thông báo thuế phải ko các bạn, nếu ko thì cứ đúng mà làm nhỉ

phong2v

phong2v

Guest
các bạn ơi cho mình hỏi chút
mình thấy có bạn bảo phải đăng ký với cơ quan thuế về việc áp dụng theo QD 48 hay 15
Theo mình thì sao phải thế, cty mình thuộc DN vừa và nhỏ thì cứ áp dụng QĐ 48, còn nếu có thay đổi muốn làm theo QĐ 15 thì mới cần thông báo thuế phải ko các bạn, nếu ko thì cứ đúng mà làm nhỉ
Đúng rồi nếu bạn là Dn vừa và nhỏ thì cứ thực hiện theo QĐ48, ko cần phải làm thủ tục gì, còn nếu là DN vừa và nhỏ mà muốn sử dụng quyết định 15 phải làm công văn và được chấp thuận thì mới làm theo

T

tannguyet

Guest
3/11/07
48
0
6
TPHCM
Loại bỏ chi phí không hợp lý

Cho em hỏi hàng tháng chi phí 6428 em kết chuyễn vào 911, bây giờ làm báo cáo em muốn loại những chi phí không hợp lệ em định khoảng như thế nào,mọi người giúp em với.cám ơn nhiều

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Cho em hỏi hàng tháng chi phí 6428 em kết chuyễn vào 911, bây giờ làm báo cáo em muốn loại những chi phí không hợp lệ em định khoảng như thế nào,mọi người giúp em với.cám ơn nhiều

Bạn cứ cho vô TK 811, đến lúc QT thuế thì nhớ loại khoản chi ko hợp lý đó ra nhé!!

T

tannguyet

Guest
3/11/07
48
0
6
TPHCM
Em lỡ đưa vào 6428 hết rồi,Bây giờ em đang làm bctc, em muốn loại bỏ luôn số chi phí này ra để sau này đỡ phải rắc rối. Ví dụ như số chi phí em cần loại bỏ là 20 triệu.Em cũng mới vào nghề nên còn ngu ngơ lắm.Mong được mọi người giúp đỡ

T

thanhhung

LQT
Em lỡ đưa vào 6428 hết rồi,Bây giờ em đang làm bctc, em muốn loại bỏ luôn số chi phí này ra để sau này đỡ phải rắc rối. Ví dụ như số chi phí em cần loại bỏ là 20 triệu.Em cũng mới vào nghề nên còn ngu ngơ lắm.Mong được mọi người giúp đỡ

Bạn cứ để nguyên đó, không loại đi đâu cả. Nếu bạn xác định chính xác số chi phí không hợp lý thì khi lập xong BCTC, xác định được lợi nhuận kế toán. Lấy lợi nhậu kế toán này cộng (+) với chi phí không hợp lý (20tr như bạn nêu) nhân (*) với thuế suất thuế TNDN = Số thuế phải nộp.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
công ty bạn có quỹ không? nếu không bạn hạch toán vào LN sau thuế 4212 khi thuế vào là rõ liền. LN trước thuế vẫn đúng. Mình chuyên làm thế (không đưa được vào các quỹ), thuế chẳng nói gì cả.
Nếu để nguyên thì nhớ khi tính thuế TNDN bạn phải loại ra đó nhé

H

hunga

Guest
15/11/07
51
0
0
TP.HCM
Doanh nghiệp mình thuộc dạnh nhỏ? nhưng mình thấy báo cáo năm 2006 làm theo QĐ 15 mà không biết là đã đăng kí hay chưa. Năm 2006 mình không làm ở đây. Vậy cho mình hỏi là giờ mình chuyển qua QĐ 15 hay QĐ48 vậy? có cần công văn gì không? nghe nói là sau 2 năm mới được đổi mà? vậy bây giờ mình vẫn làm theo qd 15 được không nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA