Hàng về trước hoá đơn về sau!

• Thread starter khoqua75
  • Ngày gửi
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Chào cả nhà cho mình hỏi vấn đề này với
Trong tháng 12 năm 2007 mình có mua gổ của cty khác, do chưa thanh toán tiền nên họ ko xuất HD cho mình, đến T1/08 cty mình thanh toán họ xuất hóa đơn trong T1/08. nhưng mình đã bán số gổ này cho khách hàng T12/07 rồi và cũng đã xuất HD đầu ra. Như vậy CQ thuế có chấp nhận ghi nhận giá vốn T12/07 ko?, HT như thế nào cho phù hợp
Cám ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chuotxinh

Guest
8/1/08
16
0
0
Hà Tây
Sao lại không? bạn làm bút toán tạm nhập số gỗ trên (Nếu giá trị lớn thì nên có hợp đồng kinh tế nhé!).

Hạch toán như bình thường thôi. Khi nhập gỗ thì nó là j? NVL hay hàng hoá?
N152, 156 -
C 331 - Trị giá số gỗ bạn nhập

Đến khi bạn trả hết tiền và có HĐ thì hạch toán nốt phần thuế cho số gỗ đó (nếu có)
N331 - số tiền hàng bạn thanh toán
N 13311 - Số thuế GTGT
C111, 112

L

linh611

Guest
27/3/07
48
0
6
TPHCM
Sao lại không? bạn làm bút toán tạm nhập số gỗ trên (Nếu giá trị lớn thì nên có hợp đồng kinh tế nhé!).

N152, 156 -

Đến khi bạn trả hết tiền và có HĐ thì hạch toán nốt phần thuế cho số gỗ đó (nếu có)
N 13311 - Số thuế GTGT
C111, 112

để khỏi phiền phức với bên thuế mình nghỉ bạn nên làm phiếu nhập kho t12, cùng với TKHQ, để chứng minh là hàng về kho t12, và giấy tờ về sau.

H

hunga

Guest
15/11/07
51
0
0
TP.HCM
Bạn lấy phiếu xuất kho bên kia thời điểm năm 2007,làm phiếu nhập kho của bạn, ghi có 331.Khi nào trả tiền có hóa đơn thì ghi nhận thuế GTGT và trả tiền hàng. Công ty mình cũng làm như thế

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
:deal:
Trong tháng 12 năm 2007 mình có mua gổ của cty khác, do chưa thanh toán tiền nên họ ko xuất HD cho mình, đến T1/08 cty mình thanh toán họ xuất hóa đơn trong T1/08. nhưng mình đã bán số gổ này cho khách hàng T12/07 rồi và cũng đã xuất HD đầu ra. Như vậy CQ thuế có chấp nhận ghi nhận giá vốn T12/07 ko?, HT như thế nào cho phù hợp
Cám ơn các bạn nhiều

-Có. Nếu khi ktra là 2009, ktra 1 lân 2 năm 2007+2008.
-Không. Nếu khi ktra là năm 2008.

Bạn đoán được tương lai? Khi nào thuế sẽ xuống ktra?

Tốt hơn hết là đè nó qua 2008.

Ở đây mình không trốn thuế, chỉ là lách thôi.

2007 người bán lẽ ra phải xuất HĐ và chịu thuế. Nhưng họ hoãn lại xuất HĐ vào 2008.
Cty đã chịu vậy -> nộp trước phần thuế đó thay cho họ.
Qua 2008 lượm lại. Cực cho kế toán. Nhưng không vi phạm đạo đức.
Tình hình khó khăn về vốn của chung các DN nên phải chịu nhịn người bán cho trả chậm.

W

windy

Guest
22/9/07
3
0
1
Bien Hoa

N152, 156 -

N 13311 - Số thuế GTGT
C111, 112
Vậy trong bảng NXT và sổ chi tiết mình ghi âm có sao không vậy bạn?

levanton

levanton

Cao cấp
Vậy trong bảng NXT và sổ chi tiết mình ghi âm có sao không vậy bạn?

Làm như bạn chuotxinh là tối ưu rồi, lý thuếyt và thật tế đều như vậy. Khi đã làm phiếu nhập, sẽ không có âm kho đâu. Bạn làm sẽ có kết quả.

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Tôi thấy đề tài hàng mua rồi bán hàng xuất HĐ rồi mới lấy HĐ đầu vào đã nói quá nhiều trên diễn đàn , Ở đây có 2 vấn đề tối kỵ mà CB thuế soi
- Bán hàng không có đầu vào
- Thời điểm xảy ra vào tháng 12 là tháng nhạy cảm với CB thuế về vấn đề mua bán hóa đơn
Các bạn muốn định khoản kiểu gì , lập HĐ thật kêu , lập chứng từ phiếu thu tiền đã trả tiền kể cả hàng tỷ đồng cho lô hàng hóa đó cũng vô nghĩa với CB thuế ,Họ đều có thể thổi còi bạn được rồi bên bán cũng bị vạ lây vì xuất hàng không viết HĐ .
Nên cẩn thận với những trường hợp như thế này , hãy nghĩ ra cách nào để hợp lý hóa khi hàng không có đầu vào mà mình vẫn bán được .Thân

D

dat_cacper

Guest
23/5/05
2
0
0
conmeo
Cách bốc thuốc để hợp lý hóa NVL

Nên cẩn thận với những trường hợp như thế này , hãy nghĩ ra cách nào để hợp lý hóa khi hàng không có đầu vào mà mình vẫn bán được
bạn có cách nào hợp lý hóa ( bốc thuốc ) hợp lý ko, giúp minh với Cty minh xem lại cung bị tương tự vay ban co the giup minh ko .Nam nay bon minh QT thuế rồi 3 năm 1 lần.mấy cha đó vô rất mệt,

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cám ơn các bạn nhiều

Bạn hạch toán như sau:
Nợ TK 156
Có TK 335
Khi nhận hoá đơn
Nợ TK 335
Nợ TK 133
Có TK 111
Chào

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trước hết bạn làm hợp đồng cung cấp theo lượt. sau đó lấy phiếu xuất của bên ban về làm phiếu nhập theo trình tự thời gian. Nhớ là trong hợp đông quy định cụ thể thời hạn nhận hàng, cách thức giao hàng và thanh toán xuất hoá đơn. Sau đó bạn hạch toán bình thường
Khi có phiếu nhập ghi nợ TK 156 - Có TK331 : giá trị nhập
Khi có hoá đơn Ghi nợ TK 156 : phần giá trị còn thiếu, nợ 1331 thuế GTGT có 331
Nhớ các thủ tục kèm theo làm cho chặt chẽ vì thời gian của hợp đồng cũng ngắn mà

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM
Hàng nhập trước - xuất trước còn HĐơn lấy sau

Pàkon ơi cho mình hỏi chút. Cty mình trong tháng 2 có xuất hóa đơn bán sắt cho khách hàng, mà thực tế hàng đó trong kho đã hết ko còn tồn nữa (vì ko bít nên mớt xuất). Đã cúi tháng 2 rồi và đã báo cáo thuế rồi nên ko thể lấy hóa đơn đầu vào tháng 2 được nữa. Vậy cho mình hỏi giờ lấy hóa đơn đầu vào tháng 3 được ko? và căn cứ theo hóa đơn đó mà làm biên bản giao nhận hàng tháng 2 rồi nhập hàng vào tháng 2?wa tháng 3 chỉ cần báo cáo thuế thôi chứ ko nhập hóa đơn đó nữa. Mình nghĩ vậy có đúng ko? Xin các bạn cho ý kiến với.

T

titcoi05

Còi nhất hội
19/11/07
96
0
0
Hà Nội
Pàkon ơi cho mình hỏi chút. Cty mình trong tháng 2 có xuất hóa đơn bán sắt cho khách hàng, mà thực tế hàng đó trong kho đã hết ko còn tồn nữa (vì ko bít nên mớt xuất). Đã cúi tháng 2 rồi và đã báo cáo thuế rồi nên ko thể lấy hóa đơn đầu vào tháng 2 được nữa. Vậy cho mình hỏi giờ lấy hóa đơn đầu vào tháng 3 được ko? và căn cứ theo hóa đơn đó mà làm biên bản giao nhận hàng tháng 2 rồi nhập hàng vào tháng 2?wa tháng 3 chỉ cần báo cáo thuế thôi chứ ko nhập hóa đơn đó nữa. Mình nghĩ vậy có đúng ko? Xin các bạn cho ý kiến với.

Bạn lấy PXK của bên bán viết vào ngày trước hoặc tại ngày xuất HĐTC và vào 01 PNK của bên Công ty bạn. Đến T3/08 họ trả HĐTC thì bạn kê khai thuế bình thường.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM
Bạn lấy PXK của bên bán viết vào ngày trước hoặc tại ngày xuất HĐTC và vào 01 PNK của bên Công ty bạn. Đến T3/08 họ trả HĐTC thì bạn kê khai thuế bình thường.

Vậy nếu nhập kho thì PNK có số lượng và ra tổng tiền nhưng ko có kê thuế VAT, wa tháng 3 lấy hóa đơn vào thì ko nhập hàng vào sổ hàng hóa nữa mà chỉ cần khai thuế thôi đúng ko bạn. Nhưng nếu như thế thì trong sổ của mình ko có thuế VAT rồi????(Mà khai báo thuế thì có), vậy có phải là mâu thuẫn chăng?--> chênh lệch giữa sổ sách ktoán và khai thuế àh???

C

Cẩm Mỵ

Guest
6/4/07
2
0
0
Bình Dương
Chào bạn!
Trong trường hợp khách hàng đầu vào xuất hóa đơn cho bạn trong tháng 3, thì bạn yêu cầu bên bán cung cấp cho bạn đầy đủ số lượng và đơn giá để làm phiếu nhập kho trước trong tháng 02 (chứng từ về sau). Bạn chỉ nhập kho số lượng, thành tiền(Định khoản: Nợ 1561, có 331), đến tháng 03 HĐTC về bạn chỉ khai thuế VAT thôi. Công ty mình đã làm như vậy rồi.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM
Chào bạn!
Trong trường hợp khách hàng đầu vào xuất hóa đơn cho bạn trong tháng 3, thì bạn yêu cầu bên bán cung cấp cho bạn đầy đủ số lượng và đơn giá để làm phiếu nhập kho trước trong tháng 02 (chứng từ về sau). Bạn chỉ nhập kho số lượng, thành tiền(Định khoản: Nợ 1561, có 331), đến tháng 03 HĐTC về bạn chỉ khai thuế VAT thôi. Công ty mình đã làm như vậy rồi.

Àh ra thế. Vậy đến tháng 3 lấy HĐTC về thì mình phải định khoản là : Nợ 331/Có 111,112 và Nợ 1331/Có 111,112 phải ko bạn?

C

cucvang

Guest
19/7/05
31
0
0
Ha noi
hạch toán hàng về trước hoá đơn về sau

Các anh chị ơi làm ơn giúp em hạch toán hàng hoá về trước, hoá đơn về sau nhé.
VD: ngày 1/3 nhận phiếu xuất kho 1.000 cái thẻ cào loại mệnh giá 100.000đ
ngày 10/3 mới nhận được hoá đơn như sau

số lượng Đơn giá T.tiền
1.000 90.909 90.909.000
Cộng tiền hàng: 90.909.000
Thuế suất 10% 9.091.000
Tổng cộng 100.000.000đ
Em phải hạch toán thế nào khi nhận hàng về cũng như khi nhận hoá đơn về?
Các anh chị giúp em nhé
Cám ơn các anh chị nhiều!

L

Lê Thanh Vân

Guest
6/2/07
6
0
0
37
tp Ho chi minh
chào Cucvang!
trường hợp này là hàng về đến cuối tháng vẫn chưa nhận hoá đơn thì kế toán dùng giá tạm ghi(giá tạm tính).=>Nợ 156/Có 331. khi hoá đơn về nếu có sự chênh lệch sẽ lập bút toàn bắng pp ghi bổ sung(nếu già hoá đơn >giá tạm ghi) hoặc pp ghi số âm(giá hoá đơn < giá tạm ghi) hoặc có thể dùngbút toán đỏ(ghi số âm) để xoá số tạm ghi và ghi lại bút toán thường theo giá hoá đơn.
mình chưa đi làm, phần này mình đang học, nên chỉ biết vậy thôi. chúc bạn thành công!

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Các anh chị ơi làm ơn giúp em hạch toán hàng hoá về trước, hoá đơn về sau nhé.
VD: ngày 1/3 nhận phiếu xuất kho 1.000 cái thẻ cào loại mệnh giá 100.000đ
ngày 10/3 mới nhận được hoá đơn như sau

số lượng Đơn giá T.tiền
1.000 90.909 90.909.000
Cộng tiền hàng: 90.909.000
Thuế suất 10% 9.091.000
Tổng cộng 100.000.000đ
Em phải hạch toán thế nào khi nhận hàng về cũng như khi nhận hoá đơn về?
Các anh chị giúp em nhé
Cám ơn các anh chị nhiều!

Khi hàng nhập về bạn lập PNK nhưng chưa ghi giá và lưu PNK vào hồ sơ "Hàng chưa có HĐ". Ngày 10/3 HĐ về bạn ghi giá vào PNK và hạch toán bình thường như trường hợp hàng và HĐ cùng về.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Ngày 1/3 nhận hàng, ngày 10/3 nhận hoá đơn thì không cần phải hạch toán hàng về trước làm gì.
Khi hàng về kho lập phiếu nhập vào kho. khi có hoá đơn hạch toán nhập kho theo hoá đơn bình thường là được