Đường đến Big4 năm 2008

• Thread starter nitwh
  • Ngày gửi
N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Xin phép được sửa bài vì lí do cá nhân, mong mọi người thông cảm!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Be Ty

Guest
11/9/07
14
0
0
Hochiminh city
hi Nitwh!
rất vui vì có người cùng có mục tiêu với mình- vào Big 4. mình năm tháng 7 tới cũng sẽ tốt nghiệp. mình cũng nghĩ giống bạn là phải ôn kỹ kiến thức cả kế toán và kiểm toán - cả tiếng Việt và tiếng Anh. Mình thấy là bạn rất có quyết tâm. Chúc bạn thành công!

N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
welcom Be Ty,
Cảm ơn bạn, vậy là ít ra mình cũng có người đồng hành rùi, nhưng mình thấy bạn có một điểm thuận lợi hơn mình, đó là bạn có cơ hội internship vào Big4 ngay từ đợt thực tập này, sao bạn ko thử xem sao?:thumbsup:

B

Be Ty

Guest
11/9/07
14
0
0
Hochiminh city
rất tiếc là mình k được được Internship tại big 4 bạn ạ. có nhiều lý do lắm. nhưng nhất định là mình sẽ apply vào đợt tuyển nhân viên chính thức năm nay. Bạn định thi ở đâu? Hà Nội hay Sài Gòn? Hình như bạn ở Hà Tây phải k?

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Không share tài liệu mà đòi chia sẻ, lạ chưa này, hihi.

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Hi everyone, em cũng muốn được thỉnh giáo!

Sửa lần cuối:
N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Gui Be Ty,
Tớ có thấy một số người nói là sẽ có kiểm tra cả thuyết trình, vậy là poster prestentation hay powerpoint presentation hay free presentation y nhi?

Sửa lần cuối:
N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Mình post lên đây địa chỉ trang web test IQ để mọi người thử xem chỉ số của mình là bao nhiêu nha:flower: www.iqtest.com

B

Be Ty

Guest
11/9/07
14
0
0
Hochiminh city
gửi nitwh! mình nghĩ là free presentation thôi. mình cũng k có kinh nghiệm gì nhiều trong học anh văn chuyên ngành kế toán cả. nhưng trong trường mình được học môn kế toán Mỹ học bằng tiếng Anh. bạn cũng tìm sách kế toán bằng tiếng Anh học đi. hình như kế toán k phải chuyên ngành của bạn phải k?

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Nào, đừng để một topic hay như thế này lại ko phát triển. Từ giờ đến thời gian thi, bạn nào có khúc mắc gì thì hãy post lên đây cho các bạn cùng hành trình cùng giải quyết. Chẳng hạn như một từ mới về thuật ngữ chuyên ngành TA, một bài khó... Bất cứ cái gì liên quan đến Big4, go on...:lily:

Tất nhiên chúng ta nên post vào đây những thông tin mới, còn những câu hỏi có thể tìm được answers ở thread khác, xin mời lướt webketoan để tìm, don't be lazy and dependent!:0frown:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Bạn thật là, sửa bài thì có ý nghĩa gì chứ khi ai cũng biết bạn có tài liệu mà không chia sẻ rồi. Let's share to be shared.

Dưng mà thôi, theo trí nhớ rất kém của tớ thì thi vào VACO như sau:
- Tiếng Anh: kiểu hơi giống Toefl và phỏng vấn trực tiếp (ko có gì nghiêm trọng, search ít job interview trên mạng học thuộc là okie);
- Nghiệp vụ: đừng học cái gì phức tạp, nghĩ đơn giản để làm bút toán điều chỉnh; khi phỏng vấn nghiệp vụ đừng tự tin nói rằng em đã đọc hết chuẩn mực tất cả sẽ ồ lên kinh ngạc vì ngay cả kiểm toán viên cũng chưa ai đọc hết, cứ nói em đã tham khảo rồi là được;
- IQ: ở ngoài hàng có đĩa IQ đấy, 7 nghìn một đĩa các bác mang về làm thử cho tự tin;
- Phỏng vấn với BGĐ: đừng nói răng là bạn số 1, chẳng ai là số 1 hết, cứ nói là em thấy mình cũng nắm vững nghiệp vụ, sáng tạo và điều quan trọng là hãy chứng tỏ bạn đang nóng lòng trở thành nhân viên công ty đó;

Đấy là những cái mà tớ nhớ, lâu was rồi.

N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Dear Be Ty, mình chỉ được học 2 năm chuyên ngành kế toán sau 2 năm đại cương chung

Sửa lần cuối:
N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Tớ thấy task 1 mà chúng ta nên làm là tìm thông tin về kế hoạch tuyển dụng của B4 để có thể lên kế hoạch rõ ràng. Chẳng hạn như thời hạn nộp hồ sơ ở TP HCM & Hà Nội, các vòng thi...by anyway!

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Các bác ơi, e vừa mới dạo qua trang web của EY,nhưng có một số thông tin em không hiểu lắm Em nhờ bác nào uyên thâm trong tiếng Anh dịch giùm em câu này với:
" Exposure to accounting in a 100% foreign owned or joint-venture company an asset, although not a mandatory requirement ".
Theo em nghĩ thì câu đó có nghĩa là phải nắm được kế toán trong DN vốn 100% nước ngoài hay DN liên doanh mặc dù không phải là yêu cầu bắt buộc có đúng ko ạ:wall:?
Kính mong các bác giúp em với!

Sửa lần cuối:
N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Dear cả nhà,
:talk:Tớ đọc thông tin tuyển dụng năm ngoái thấy hạn chót nhận applications là 19/05/2007 và vòng offer stage là vào cuối tháng 6/ đầu tháng 7 đó ( mình thắc mắc là sao nhanh vậy nhỉ? hay tớ nhầm năm?:eyepop:). Anh em mình cố chuẩn bị tốt nha. Nhưng hy vọng năm nay ko có thay đổi tiêu cực nào nhì!:cool2:

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Bạn nào có thông tin gì mới thì share lên đây cùng các thành viên khác nha, mỗi người tích cực một chút thì ai cũng học được cái gì đó!:thanx:

Sửa lần cuối:
H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Mình khoái nhất là EY, bạn nào muốn contact thì có thông tin đây:
Hanoi
Human Resources Manager
Anh Thi-Hong Pham

Address
15/F, Deaha Business Center
366 Kim Ma street
Hanoi, S.R. of Vietnam
Tel: +84 4 8315100
Fax: +84 4 8315090

Ho Chi Minh City

Human Resources Manager
Lien Thi-Mong Hoang

Address
8/F, SaiGon Riverside Office Center
2A 4A Ton Duc Thang street
Ho Chi Minh City, S.R. of Vietnam
Tel: +84 8 8245252
Fax: +84 8 8245250
:biggthumpMình nghĩ là có thể gọi điện hay đến tận nơi vửa tham quan vừa để lấy thông tin.

right4all411

right4all411

Guest
15/11/07
16
0
0
Hà Tây
Mình cũng muốn tham khảo ý kiến mọi người về đề thi kiểm toán của Big4. Nhưng ai có thì post lên cho anh em tham khảo với chứ. Cứ mù tịt thế này thì ko biết bao giờ nhìn thấy đường vào đó nhỉ.Hic

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
:003:,theo ý kiến riêng tớ thì Big4 không kỳ vọng sẽ tuyển những nhân viên mới với những same characters theo một khuôn mẫu nào đó. Nếu tớ là một người phụ trách tuyển dụng, thì tớ sẽ chọn những nhân viên có sở trường khác nhau, tố chất khác nhau, miễn là những tố chất của họ đủ mạnh để độc lập thực hiện nhiệm vụ khác nhau cũng như có thể kết hợp với nhau thành một team mạnh để giải quyết tốt công việc. Ý tớ muốn nói là đường tới B4 không nhất thiết phải được lót bằng những đề kiểm toán mà họ đã ra. Bằng chứng là có những staffs of B4 ko xuất phát từ chuyên ngành kiểm toán hay kế toán.
Tất nhiên tớ đồng ý là cần trông đợi một sự chỉ dẫn từ bậc đàn anh về hướng đi đúng. Tớ đã nhận được lời khuyên rằng, P1.1 of ACCA là đủ về kiến thức chuyên môn cho một người định apply ở bất kỳ cty kiểm toán nào ( +English+team attitude+individual character+...).
Còn tớ, nhiệm vụ ngắn hạn mà tớ đặt ra là hoàn thành IELTS 6.0 cái đã:056:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA