Giá thành cây cảnh

• Thread starter ngdutan
  • Ngày gửi
N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
WEbketoan có cái banner cây mai ở trang chủ rất đẹp! nhưng các Bác ơi, cho em hỏi cây mai đó mình mua của dân hoặc tự trồng được rồi tự chăm sóc, tạo dáng cho nó, trong suốt quá trình đó cho đến khi đem bán (hay đem cho chụp hình đưa lên webketoan này) em phải xuất hóa đơn và giá thành của nó = ???? em không biết làm sao hết. Bác nào chỉ em với nhé.
Ngài Giám đốc Cty em ký được hợp đồng trồng cây cảnh cho các công trình công cộng, ngài cứ xuất hóa đơn vô tư luôn, em làm KT bán thời gian nên khi hỏi đến đầu vào là ngài cứ nói "Tớ" mua của dân "Cậu" làm sao cho hợp lý, đừng để CQ thuế hỏi thăm "Tớ" nhé. em thật khổ quá; Bác nào ra tay giúp em... gấp gấp lắm rồi, Cây cảnh tết bán rất nhièu mà em phải làm quyết toán năm nữa.....

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Trồng cây cảnh thì giá thành của nó là giá mua cây giống + (cộng) với các chi phí liên quan để đưa cây đến trạng thái "sẵn sàng bán được".
Khi mua hạch toán: N154 - Đối với DN nhỏ và vừa/C111.
Về chứng từ thì bạn phải lập bảng kê mua hàng theo mẫu quy định
Các chi phí phát sinh liên quan đến chăm sóc cây hạch toán: N154/C111,152,....
Khi cây được chuyển bán có thể hạch toán thẳng N632/C154 hoặc nhập qua 155 bằng bút toán: N155/C154.

F

feelingyes

Guest
15/6/07
86
0
6
hai phong
Trồng cây cảnh thì giá thành của nó là giá mua cây giống + (cộng) với các chi phí liên quan để đưa cây đến trạng thái "sẵn sàng bán được".
Khi mua hạch toán: N154 - Đối với DN nhỏ và vừa/C111.

Trường hợp em vào một nhà người bạn thấy cây đẹp gạ bán, ko có hoá đơn => hạch toán làm sao?
Chi phí liên quan đến cây, ví dụ chậu cây thì thường chỉ có hoá đơn bán lẻ, phân đạm, và còn nước tưới cây thì sao?

levanton

levanton

Cao cấp
Trường hợp em vào một nhà người bạn thấy cây đẹp gạ bán, ko có hoá đơn => hạch toán làm sao?
Chi phí liên quan đến cây, ví dụ chậu cây thì thường chỉ có hoá đơn bán lẻ, phân đạm, và còn nước tưới cây thì sao?

Nếu như em, thì không cần hạch tóan gì cả đâu, vừa ý, hoặc nể bạn, rút tiền túi, đưa, kèm theo một lời cám ơn. Thế là xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA