Giảm vốn điều lệ ?

• Thread starter hv2004
  • Ngày gửi
H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
Công ty mình có vốn điều lệ là 9 tỷ . Nhưng nguồn vốn chủ sở hữu thì chỉ có 5 tỷ. Như vậy vốn góp bị thiếu là 4 tỷ , do đó số tiền mà công ty mình đi vay ngân hàng thì lãi vay không được tính vào chi phí phải không các bạn? Vậy cho mình hỏi là trong năm 2008 này mình giảm số vốn điều lệ trên xuống còn 5 tỷ được không? Và trên BCTC 2008 mình phản ánh như thế nào? Còn thuế môn bài năm 2008 thì mình vẫn phải nộp trên số vốn đăng ký cũ phải không các bạn? Mình đang cần mong các bạn giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Công ty mình có vốn điều lệ là 9 tỷ . Nhưng nguồn vốn chủ sở hữu thì chỉ có 5 tỷ. Như vậy vốn góp bị thiếu là 4 tỷ , do đó số tiền mà công ty mình đi vay ngân hàng thì lãi vay không được tính vào chi phí phải không các bạn?
Nói chính xác là không tính vào chi phí hợp lý
Vậy cho mình hỏi là trong năm 2008 này mình giảm số vốn điều lệ trên xuống còn 5 tỷ được không?
Được
Và trên BCTC 2008 mình phản ánh như thế nào?
Phản ánh theo thực tế phát sinh
Còn thuế môn bài năm 2008 thì mình vẫn phải nộp trên số vốn đăng ký cũ phải không các bạn? Mình đang cần mong các bạn giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.
Đúng.

M

mlthi

Guest
24/1/08
11
0
0
VungTau
Bạn Maitrinh đã trả lời chính xác như số học, tuy nhiên để giảm vốn điều lệ thì thủ tục bên Sở kế hoạch đầu tư nơi cơ quan cấp phép cũng nhiêu khê lắm, bạn phải gởi báo cáo tài chính, biên bản họp hội đồng thành viên, quyết định giảm vốn điều lệ và phải giải trình lý do xin giảm, rất mất thời gian và công sức. Sau khi có giấy phép mới phải gởi ngay cho cơ quan thuế không thì quá hạn định sẽ bị phạt theo quy định của Luật quản lý thuế đó bạn ạ.
Thân!

H

Hoàng Hồng Yến

Guest
25/7/07
51
0
0
43
Hà Đông Hà Tây
Công ty mình có vốn điều lệ là 9 tỷ . Nhưng nguồn vốn chủ sở hữu thì chỉ có 5 tỷ. Như vậy vốn góp bị thiếu là 4 tỷ , do đó số tiền mà công ty mình đi vay ngân hàng thì lãi vay không được tính vào chi phí phải không các bạn? Vậy cho mình hỏi là trong năm 2008 này mình giảm số vốn điều lệ trên xuống còn 5 tỷ được không? Và trên BCTC 2008 mình phản ánh như thế nào? Còn thuế môn bài năm 2008 thì mình vẫn phải nộp trên số vốn đăng ký cũ phải không các bạn? Mình đang cần mong các bạn giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.
Bạn muốn giảm vốn điều lệ tốt nhất nhờ một công ty luật có uy tin và kinh nghiệm họ tư vấn cho. Cty mình cũng mới làm thủ tục thay đổi DKKD và giảm vốn điều lệ đó nhưng thủ tục rất rườm rà, lằng nhằng mà còn chưa xong. Nói chung cái này cũng sẽ mất khá nhiều thời gian đó ! Số vốn giảm sẽ phải quy ra cổ phần và được chào bán ra công chúng trong một khoảng thời gian từ 3 đến 6 tháng, nếu không có người mua mới được giảm đấy bạn ạ !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA