Phân biệt giữa tài khoản tổng hợp và tài khoản chi tiết

• Thread starter hung_cerefi
  • Ngày gửi
H

hung_cerefi

Guest
26/8/06
41
0
0
42
Hà Nội
Chào các anh chị kế toán, em đang phải làm đề tài thảo luận môn Nguyên Lý Kế Toán, đề tài :"Phân biệt giữa tài khoản tổng hợp và tài khoản chi tiết" em mới học nên chưa biết làm đề tài này thế nào, các anh chị có thể cho em những ý kiến hoặc đề cương chi tiết được không?
Thanks!!!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Phân biệt giữa tài khoản tổng hợp và tài khoản chi tiết

Chào các anh chị kế toán, em đang phải làm đề tài thảo luận môn Nguyên Lý Kế Toán, đề tài :"Phân biệt giữa tài khoản tổng hợp và tài khoản chi tiết" em mới học nên chưa biết làm đề tài này thế nào, các anh chị có thể cho em những ý kiến hoặc đề cương chi tiết được không?
TK tổng hợp là tổng của các TK chi tiết ví dụ: TK tổng hợp 331 bao gồm tổng tất cả chi tiết của những người bán cho mình trong kỳ HT như 331 ông A, 331 bà B ........

H

HAPHI84

Sơ cấp
10/1/13
21
0
0
39
Viet Nam
Ðề: Phân biệt giữa tài khoản tổng hợp và tài khoản chi tiết

Như cái tên của nó, bạn có thể hiểu như sau: Tài khoản tổng hợp là tài khoản cấp trên, khi tài khoản tổng hợp này có các tài khoản chi tiết hơn

Hạch toán theo Quyết định 48:

Ví dụ, tài khoản 642 có thể gọi là tài khoản tổng hợp, trong đó có các tài khoản chi tiết: 6421-Chi phí bán hàng, 6422-Chi phí quản lý
Nhưng nếu một doanh nghiệp muốn quản lý chi tiết hơn nữa, người ta có thể tạo ra các chi tiết của chi tiết: 64211-Chi phí vận chuyển bán hàng, 64212-Chi phí bán hàng khác ... thì khi này: 6421 cũng có thể gọi là tài khoản tổng hợp của các tài khoản: 64211, 64212 ...

Vì vậy bạn có thể hiểu là đơn giản và quan tâm rằng tài khoản bạn đang xét nó nằm dưới tài khoản nào, và nó có chia nhỏ thành các tài khoản con nào. Còn nếu bạn hỏi tài khoản AAA này là tài khoản tổng hợp hay chi tiết khi nó đứng một mình thì không ý nghĩa gì. (Phải xem cha nó là ai, con nó là gì mới có ý nghĩa).

Ngoài ra, một tài khoản có thể chi tiết theo đối tượng hay một yếu tố nào đó khi quản lý, ví dụ: 331 phải chi tiết theo đối tượng là khách hàng, nhà cung cấp. Trong bảng tài khoản người ta có thể không tạo ra 331A, 331B ..cho từng khách hàng A, B ... vì như thế không thể tạo đủ, nhưng người ta luôn theo dõi thêm khi hạch toán vào 331 và chi tiết cụ thể cho đối tượng A, B ... nào. Và trong bảng tài khoản, 331 có thể nói vẫn chỉ là chi tiết vì nó không chia nhỏ nữa, nhưng khi báo cáo cần in ra chi tiết công nợ 331 theo từng đối tượng, vì vậy gọi 331 là tổng hợp cũng được.
Gọi nó là gì không quan trọng, họ cũng tránh gọi như vậy, mà chỉ nói và hiểu tài khoản 331-Công nợ phải trả (Quản lý chi tiết theo đối tượng công nợ)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA