Kế toán doanh thu

• Thread starter phuongvuthi
  • Ngày gửi
P

phuongvuthi

Guest
14/2/08
1
0
0
Gia viễn - Ninh Bình
Mình là thành viên mới của webketoan./.
Có nghiệp vụ này mình muốn hỏi các ban:
1.Doanh nghiệp mình là DN TM khi nhận sp của nhà SX:Ví dụ: bán được 100triệu tiền hàng được chiết khấu 10% tức là 1triệu.thì số tiền trên được hạch toán như thế nào.
2.Ngân hàng ứng trước tiền cho DN của mình, mình định khoản:
Nợ TK1112/ Có TK331 có đúng không?
3. DN mình mới thành lập năm 2007 thiếu vốn đang định vay ngân hàng: chắc là phải gửi NH BCTC năm 2007. Nhưng BCTC của DN mình năm 2007 lỗ, vậy khả năng vay tiền của NH có khả thi không?Các bạn cho mình biết chi tiết hơn về thủ tục cần để vay vốn của ngân hàng

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kiều thu hoài

Guest
Câu hỏi của bạn ở nghiệp vụ 1 không được rõ ràng cho lắm. nếu như CTy bạn nhận hàng ký gửi của nhà sản xuất, và khi bán được hàng DN bạn được hưởng chíêt khấu từ nhà sản xuất thì định khoản vào TK 515. còn nếu doanh nghiệp bạn mua hàng bán và lời 10% thì đó là DT

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Mình là thành viên mới của webketoan./.
Có nghiệp vụ này mình muốn hỏi các ban:
1.Doanh nghiệp mình là DN TM khi nhận sp của nhà SX:Ví dụ: bán được 100triệu tiền hàng được chiết khấu 10% tức là 1triệu.thì số tiền trên được hạch toán như thế nào.
2.Ngân hàng ứng trước tiền cho DN của mình, mình định khoản:
Nợ TK1112/ Có TK331 có đúng không?
3. DN mình mới thành lập năm 2007 thiếu vốn đang định vay ngân hàng: chắc là phải gửi NH BCTC năm 2007. Nhưng BCTC của DN mình năm 2007 lỗ, vậy khả năng vay tiền của NH có khả thi không?Các bạn cho mình biết chi tiết hơn về thủ tục cần để vay vốn của ngân hàng
câu 1: Như bạn kiều thu hoài thì chưa rõ ràng và công ty bạn nhận sp của nhà SX về bán đúng giá hay không? cty bạn là nhà PP hay đại lý hưởng hoa hồng? trả lời rõ 2 ý trên rồi h. toán theo bạn thu hoài nhé.
câu 2: Khả năng vay tiền có khả thi hay không tuỳ thuộc vào từng NH, vì cty bạn mới thành lập nên KQ 2007 bị lỗ nên 1 số NH sẽ không chú trọng và sẽ pt các chỉ tiêu khác. Về chi tiết thủ tục vay vốn NH thì mỗi NH có tiêu chí riêng nhưng đa phần sẽ là: BCTC 2007 or thời điểm gần nhất; Kế hoạch 2008? TS thế chấp thế nào? Đề nghị vay vốn; Mục đích vay vốn; P/án vay vốn khả thi hay không - cam kết trả gốc và lãi đúng hạn, nguồn tiền trả (cái này rất quan trọng)... sau khi NH thẩm định xong bạn phải làm các mẫu theo yêu cầu của NH: Khế ước NN, HĐTD ...
Bạn vay ở NH nào nên ra đó xin mẫu và tư vấn
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA