Nộp quyết toán thuế TNCN ở đâu trong trường hợp thất nghiệp?

• Thread starter smileamap
  • Ngày gửi
S

smileamap

Sơ cấp
18/5/12
9
0
1
TP. HCM
Chào ACE,
1. Em nghỉ việc vào thời điểm qúi 2 năm 2012 và đến hết năm 2012 vẫn chưa đi làm. Vậy khi quyết toán thuế TNCN em sẽ nộp ở đâu? Tại cơ quan thuế quản lý cty mà em đã làm trước khi em nghỉ hay tại cơ quan thuế nơi em cơ trú?
2. Em tra cứu trên tcnconline thì thấy cơ quản lý thuế của em là Chi Cục Thuế quận 1 trong khi mấy năm nay em làm và ủy quyền cho cty quyết toán (cty ở CCT Thủ Đức quản lý). Giờ phải tự quyết toán thì khi kê khai thông tin vào phần mềm HTKK thì em chọn cơ quan quản lý thuế là chi cục thuế nào?
Mong ACE rành về vấn đề này giải đáp giúp.
Xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Nộp quyết toán thuế TNCN ở đâu trong trường hợp thất nghiệp?

Chào ACE,
1. Em nghỉ việc vào thời điểm qúi 2 năm 2012 và đến hết năm 2012 vẫn chưa đi làm. Vậy khi quyết toán thuế TNCN em sẽ nộp ở đâu? Tại cơ quan thuế quản lý cty mà em đã làm trước khi em nghỉ hay tại cơ quan thuế nơi em cơ trú?
2. Em tra cứu trên tcnconline thì thấy cơ quản lý thuế của em là Chi Cục Thuế quận 1 trong khi mấy năm nay em làm và ủy quyền cho cty quyết toán (cty ở CCT Thủ Đức quản lý). Giờ phải tự quyết toán thì khi kê khai thông tin vào phần mềm HTKK thì em chọn cơ quan quản lý thuế là chi cục thuế nào?
Mong ACE rành về vấn đề này giải đáp giúp.
Xin cám ơn
Tham khảo hướng dẫn tại CV187 ngày 15/01/2013
II. Về việc uỷ quyền quyết toán thuế:
1. Trường hợp cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng dài hạn (trên 3 tháng) duy nhất tại một nơi trong năm dương lịch nếu có yêu cầu thực hiện quyết toán thì có thể uỷ quyền quyết toán thuế cho cơ quan trả thu nhập quyết toán thay, kể cả trường hợp cá nhân làm việc chưa đủ 12 tháng trong năm nhưng có thu nhập duy nhất tại một nơi.

3.3. Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công tại một tổ chức, cá nhân trả thu nhập trong năm 2012 thì uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập. Cá nhân uỷ quyền quyết toán thông qua tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp cho tổ chức trả thu nhập các loại giấy tờ sau:
- Giấy uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu 04-2/TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC.
- Bản chụp hoá đơn chứng từ chứng minh các khoản giảm trừ như: chứng từ đóng góp từ thiện, nhân đạo khuyến học (nếu có)

S

smileamap

Sơ cấp
18/5/12
9
0
1
TP. HCM
Ðề: Nộp quyết toán thuế TNCN ở đâu trong trường hợp thất nghiệp?

Tham khảo hướng dẫn tại CV187 ngày 15/01/2013

Cám ơn anh.
Nhưng nếu không thể nhờ cty trước đây quyết toán được thì phải tự nộp quyết toán ở đâu?