Chậm nộp thuế môn bài thì mức tiền xử phạt là bao nhiêu

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 29
30,676 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của cokhongsau1981
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Địa chỉ
    hanoi
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    cokhongsau1981 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Chậm nộp thuế môn bài thì mức tiền xử phạt là bao nhiêu

    Các bác cho em hỏi: Bạn em được giấy phép thành lập công ty 17/7/2007. đã có mã số thuế nhưng chưa mua hoá đơn GTGT.tính từ ngày được cấp giấy phép thành lập đến nay đã được 7 tháng nhưng Công ty chưa đi vào hoạt động. Do thiếu hiểu biết nên cty vẫn chưa nộp thuế môn bài. Nay mới làm thủ tục nộp thuế môn bài và bị phạt do chậm nộp thuế môn bài.Vậy các bác cho em hỏi số tiền nộp phạt cụ thể là bao nhiêu, cách tính như thế nào. Nếu đầu năm 2008 mới giải thể thì có phải đóng thuế môn bài cho cả năm không hay chỉ đóng nửa năm 2008? Cho em hỏi luôn thủ tục giải thể công ty cần làm những gì ạ.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của tiger2774
    Tham gia ngày
    Jan 2007
    Địa chỉ
    Vô định
    Tuổi
    39
    Bài gửi
    2,485
    Post Thanks / Like
    tiger2774 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi cokhongsau1981 Xem bài
    Các bác cho em hỏi: Bạn em được giấy phép thành lập công ty 17/7/2007. đã có mã số thuế nhưng chưa mua hoá đơn GTGT.tính từ ngày được cấp giấy phép thành lập đến nay đã được 7 tháng nhưng Công ty chưa đi vào hoạt động. Do thiếu hiểu biết nên cty vẫn chưa nộp thuế môn bài. Nay mới làm thủ tục nộp thuế môn bài và bị phạt do chậm nộp thuế môn bài.Vậy các bác cho em hỏi số tiền nộp phạt cụ thể là bao nhiêu, cách tính như thế nào. Nếu đầu năm 2008 mới giải thể thì có phải đóng thuế môn bài cho cả năm không hay chỉ đóng nửa năm 2008? Cho em hỏi luôn thủ tục giải thể công ty cần làm những gì ạ.
    - Cty bạn bị phạt chậm nộp tiền thuế môn bài là đúng. Số tiền phạt chậm nộp sẽ bằng số thuế môn bài phải nộp theo quy định (1/2 năm 2007) * 0.05% * số ngày chậm nộp (= ngày nộp tiền thể hiện trên giấy nộp tiền và NSNN - ngày quy định nộp). Phần này căn cứ ở Điều 106 Luật Quản lý thuế và Điều 12 Nghị định 98/2007/NĐ-CP

    - Đầu năm 2008 vẫn còn hoạt động thì vẫn phải nộp môn bài 1 năm, chứ không thể đóng 1/2 năm bạn nhé.
    NHỊN MỘT CHÚT GIÓ NGỪNG SÓNG LẮNG
    LÙI MỘT BƯỚC ĐẤT RỘNG TRỜI CAO

  4. Thành viên Hình đại diện của cokhongsau1981
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Địa chỉ
    hanoi
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    cokhongsau1981 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tiger2774 Xem bài
    - Cty bạn bị phạt chậm nộp tiền thuế môn bài là đúng. Số tiền phạt chậm nộp sẽ bằng số thuế môn bài phải nộp theo quy định (1/2 năm 2007) * 0.05% * số ngày chậm nộp (= ngày nộp tiền thể hiện trên giấy nộp tiền và NSNN - ngày quy định nộp). Phần này căn cứ ở Điều 106 Luật Quản lý thuế và Điều 12 Nghị định 98/2007/NĐ-CP

    - Đầu năm 2008 vẫn còn hoạt động thì vẫn phải nộp môn bài 1 năm, chứ không thể đóng 1/2 năm bạn nhé.
    Em cảm ơn bác tiger 2774 nhiều nha!

  5. Thành viên Hình đại diện của MEYEUCON
    Tham gia ngày
    Sep 2008
    Địa chỉ
    TPHCM
    Bài gửi
    4
    Post Thanks / Like
    MEYEUCON vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào các bạn,
    Đây là lần đầu tiên mình câu hỏi cho diễn đàn, nếu có gì không đúng, xin bỏ qua cho.
    Cty mình ở Quận Bình Thạnh, TP.HCM. Mình mới đi nộp tờ khai thuế môn bài (cty mình thuộc bậc 4, đóng 1.000.000đ/năm). Trên CCT ra giấy hẹn 16/2 lên lấy biên bản phạt vì nộp trễ. Anh GĐ mình có hỏi mức đóng phạt thì được trả lời từ 500.000 - 1.000.000đ.
    Mình tham khảo trên mạng, có nhiều câu trả lời khác nhau, từ 0.2%, 0,1%, 0.056% nhân cho số ngày nộp trễ. Tính ra công ty mình nộp trễ 10 ngày thì số tiền phạt tối đa là 20.000 thôi chứ.
    Mình phải tham khảo tài liệu nào chính xác nhất để làm căn cứ nói chuyện với mấy ông trên CCT đây, các bạn giúp dùm nha.
    Tiện thể cho hỏi, mình muốn đi học lớp kế toán dành cho sếp (để kiểm tra lại sổ sách của cty trước khi ký tên) thì học ở đâu
    Cảm ơn rất nhiều

  6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguyen1987
    Tham gia ngày
    Mar 2008
    Địa chỉ
    "Tháp Mười đẹp nhất bông sen"
    Bài gửi
    377
    Post Thanks / Like
    nguyen1987 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi MEYEUCON Xem bài
    Chào các bạn,
    Đây là lần đầu tiên mình câu hỏi cho diễn đàn, nếu có gì không đúng, xin bỏ qua cho.
    Cty mình ở Quận Bình Thạnh, TP.HCM. Mình mới đi nộp tờ khai thuế môn bài (cty mình thuộc bậc 4, đóng 1.000.000đ/năm). Trên CCT ra giấy hẹn 16/2 lên lấy biên bản phạt vì nộp trễ. Anh GĐ mình có hỏi mức đóng phạt thì được trả lời từ 500.000 - 1.000.000đ.
    Mình tham khảo trên mạng, có nhiều câu trả lời khác nhau, từ 0.2%, 0,1%, 0.056% nhân cho số ngày nộp trễ. Tính ra công ty mình nộp trễ 10 ngày thì số tiền phạt tối đa là 20.000 thôi chứ.
    Mình phải tham khảo tài liệu nào chính xác nhất để làm căn cứ nói chuyện với mấy ông trên CCT đây, các bạn giúp dùm nha.
    Tiện thể cho hỏi, mình muốn đi học lớp kế toán dành cho sếp (để kiểm tra lại sổ sách của cty trước khi ký tên) thì học ở đâu
    Cảm ơn rất nhiều
    Bạn nộp phạt là 0.05%*số ngày chậm nộp*số tiền càn nộp; số tiền bị phạt là 5,000đ, vậy tổng tiền bạn phải nộp là 1,005,000, nếu như bạn nói số ngày nộp chậm là 10 ngày.

  7. Love to be loved Hình đại diện của goodbye3007
    Tham gia ngày
    May 2008
    Địa chỉ
    Nơi nào có anh
    Bài gửi
    163
    Post Thanks / Like
    goodbye3007 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi MEYEUCON Xem bài
    Chào các bạn,
    Đây là lần đầu tiên mình câu hỏi cho diễn đàn, nếu có gì không đúng, xin bỏ qua cho.
    Cty mình ở Quận Bình Thạnh, TP.HCM. Mình mới đi nộp tờ khai thuế môn bài (cty mình thuộc bậc 4, đóng 1.000.000đ/năm). Trên CCT ra giấy hẹn 16/2 lên lấy biên bản phạt vì nộp trễ. Anh GĐ mình có hỏi mức đóng phạt thì được trả lời từ 500.000 - 1.000.000đ.
    Mình tham khảo trên mạng, có nhiều câu trả lời khác nhau, từ 0.2%, 0,1%, 0.056% nhân cho số ngày nộp trễ. Tính ra công ty mình nộp trễ 10 ngày thì số tiền phạt tối đa là 20.000 thôi chứ.
    Mình phải tham khảo tài liệu nào chính xác nhất để làm căn cứ nói chuyện với mấy ông trên CCT đây, các bạn giúp dùm nha.
    Tiện thể cho hỏi, mình muốn đi học lớp kế toán dành cho sếp (để kiểm tra lại sổ sách của cty trước khi ký tên) thì học ở đâu
    Cảm ơn rất nhiều
    Như Tiger2774 là ok rồi!
    Bạn chỉ cần tính theo công thức
    [Số tiền chậm nộp x 0.05% x Số ngày chậm nộp]
    Promise me! You won't forget!!!

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của cfoinfo
    Tham gia ngày
    Jul 2008
    Địa chỉ
    Hà Tây nay còn đâu???
    Bài gửi
    243
    Post Thanks / Like
    cfoinfo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi goodbye3007 Xem bài
    Như Tiger2774 là ok rồi!
    Bạn chỉ cần tính theo công thức
    [Số tiền chậm nộp x 0.05% x Số ngày chậm nộp]
    T cũng chung quan điểm này. Bạn có thể lấy dẫn chứng theo Thông tu 61/TT-BTC nhé! Có ai có ý kiến khác không à?
    Chúc anh em họ nhà Kế ta thành công, mạnh khoẻ!

  9. Thành viên Hình đại diện của MEYEUCON
    Tham gia ngày
    Sep 2008
    Địa chỉ
    TPHCM
    Bài gửi
    4
    Post Thanks / Like
    MEYEUCON vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ Xuân
    Nhưng mình vẫn còn thắc mắc,
    Theo các bạn nói, cách tính phạt như vậy là của b điều 6 mục 1 của Thông tu 61/TT-BTC.
    Như câu hỏi trên mình có nói, ngày 10/2 mới nộp tờ khai, vậy có phải bị phạt theo điều 9 mục 2 của Thông tu 61/TT-BTC không?
    Xin trích dẫn "2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày."
    Làm phiền các bạn gỡ rối lần nữa nhé.
    Thành thật cảm ơn

  10. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Tham gia ngày
    Nov 2007
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Tuổi
    31
    Bài gửi
    911
    Post Thanks / Like
    Coc Yeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi MEYEUCON Xem bài
    Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ Xuân
    Nhưng mình vẫn còn thắc mắc,
    Theo các bạn nói, cách tính phạt như vậy là của b điều 6 mục 1 của Thông tu 61/TT-BTC.
    Như câu hỏi trên mình có nói, ngày 10/2 mới nộp tờ khai, vậy có phải bị phạt theo điều 9 mục 2 của Thông tu 61/TT-BTC không?
    Xin trích dẫn "2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày."
    Làm phiền các bạn gỡ rối lần nữa nhé.
    Thành thật cảm ơn
    Công thức trên là khoản tiền phạt đối với hành vi Chậm nộp thuế.
    Còn nộp chạm tờ khai thì : Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày."
    Có đức tin thì sẽ bình an ..." Nam mô hắc ra đát na đá ra dạ da ..."

  11. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của tiger2774
    Tham gia ngày
    Jan 2007
    Địa chỉ
    Vô định
    Tuổi
    39
    Bài gửi
    2,485
    Post Thanks / Like
    tiger2774 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi MEYEUCON Xem bài
    Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ Xuân
    Nhưng mình vẫn còn thắc mắc,
    Theo các bạn nói, cách tính phạt như vậy là của b điều 6 mục 1 của Thông tu 61/TT-BTC.
    Như câu hỏi trên mình có nói, ngày 10/2 mới nộp tờ khai, vậy có phải bị phạt theo điều 9 mục 2 của Thông tu 61/TT-BTC không?
    Xin trích dẫn "2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày."
    Làm phiền các bạn gỡ rối lần nữa nhé.
    Thành thật cảm ơn
    30/01 là ngày hết hạn nộp tờ khai. 10/02 bạn đi nộp, như thế đã trễ mất 9 ngày làm việc. Vì thế xử theo khung 100.000 đến 1.000.000
    NHỊN MỘT CHÚT GIÓ NGỪNG SÓNG LẮNG
    LÙI MỘT BƯỚC ĐẤT RỘNG TRỜI CAO


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

phat nop cham thue mon bai

phạt nộp chậm thuế môn bài

mức phạt nộp chậm thuế môn bài

phat cham nop thue mon bai

nop thue mon bai tre co bi phat khong

phạt chậm nộp thuế môn bài

phạt nộp thuế môn bài chậm

cham nop thue mon bai phat bao nhieu

cham nop thue mon bai

nop cham thue mon bai bi phat bao nhieu

xu phat cham nop thue mon bai

chua mua thue mon bai phat nhu the nao

nộp thuế môn bài trễ

nộp thuế môn bài trễ hạn

mức phạt chậm nộp thuế môn bài

nộp chậm thuế môn bài phạt bao nhiêu

phạt chậm nộp thuế môn bài 2013thu tuc dong phat khi nop cham thue mon baiphat thue mon baichậm phạt thuế môn bàimuc phat nop tre thue mon baiphat nop thue mon bai tre hanphạt nộp chậm thuế môn bài 2013nop tre thue mon baiMuc phat nop cham thue mon bai