Tổ chức bộ máy kế toán

• Thread starter Halongcity
  • Ngày gửi
H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Các bạn có thể giúp mình không ?

Muốn viết Luận văn tốt nghiệp về đề tài : " Tổ chức bộ máy kế toán tại DN" cần phải tìm hiểu những gì? Căn cứ vào những tài liệu gì? Định hướng sắp xếp lại cơ cấu bộ máy kế toán theo những tiêu chuẩn như thế nào? ( DN hđộng chính trong lĩnh vực xây lắp, đầu tư dự án, sản xuất vật liệu xây dựng và kinh doanh thương mại, dịch vụ, du lịch. Có > 10 đơn vị trực thuộc hiện đang hạch toán báo sổ đến khâu hoàn thiện báo cáo tài chính, có mã số thuế phụ, tự kê khai, tự nộp thuế ( trừ thuế TNDN ).

Cảm ơn các bạn rất nhiều !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Mình biết đã có nhiều bạn đã đọc. Vậy hãy giúp đỡ đi nào !!!

L

Lan-Giao

Guest
8/6/04
113
2
0
42
HCMC
Cậu muốn đánh gia' bộ máy kế toa'n cũ và đề suất thay đổi à? Nếu như vậy thì cậu có thể làm những công việc sau:

Tìm hiểu thông tin tổng qua't của công ty: vision, mission, business plan, organizational chart.

Bộ máy kế tóan hiện tại là như thế nào? gồm? nguoi? Moi nguoi cu the la lam nhung cong viec gi? Cac chi'nh sach, thu tuc, quy trinh ke toa'n hien tai la nhu the nao?Bo may ke toan va ca'c phong ban khac co tuong tac nhu the nao? Uong ca phe va` interview nhan vien ke toan xem thu xem ho nghi nhu the nao ve bo may ke toan cua cty minh, khi lam viec ho gap nhung tro ngai gi? Ho thich cai gi khong thich cai gi`...blah blah blah.

Theo cậu thi` 1 bộ may ke toan phai thuc hien duoc nhung nhiem vu gi , nhung nhu cau gi cho cty (vdu: cung cap bao cao chinh xac, kip thoi....)? Bo may hien tai co' dap ung duoc tat ca nhung nhu cau do cua cty hay khong? Tai sao ? (thieu nguoi, thieu quy trinh kiem soat noi bo chat che? ...) Nhung nhu cau nao con chua duoc dap ung thi se anh huong den cty nhu the nao (anh huong the nao den cac phong ban khac, den business plan, mission ...?)

Thuc hien y chang tu dau den cuoi nhung cong viec noi tren cho vai cty tuong tu trong cung ngành (size, business line... tuong tu nhu cty cua ban), ideally nhat là ca'c doi thu canh tranh cua cty ban. Phan tich xem cty ban kha'c cac cty khac o nhung diem nao, giong o nhung diem nao --> tham khao bo may ke toan cua cac cty kha'c, dua ra ca benchmark de danh gia' bo may ke toan cua cty ban.

Tu do' dua ra cac de suat giai quyet, nhung de suat phai chi tiet, xa'c dang, phu hop voi tinh hinh cty va phai feasible. Khong the de nghi cty thue them 100 ke toan chang han. Uoc luong xem neu cty lam theo de suat cua minh thi` cty se co duoc gi`, co' gap tro ngai gi hay khong? Neu co tro ngai thi phai giai quyet no nhu the nao?

Chung chung thi no' nhu the, thuc hien thi hoi bi kho' vi doi hoi ban phai master duoc kha' nhieu thong tin lan experience day. Vai dong the thoi, khong kip bo dau vi to phai di an com roi. Hy vong giup duoc ban it nhieu.

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Halongcity nói:
Các bạn có thể giúp mình không ?

Muốn viết Luận văn tốt nghiệp về đề tài : " Tổ chức bộ máy kế toán tại DN" cần phải tìm hiểu những gì?
:0frown: Năm ngoái mình cũng làm đề tài này nhưng mình đi sâu vào tìm hiểu về doanh nghiệp xây lắp.
Đây là đề cương sơ lược, hy vọng có thể giúp được bạn chút ít :biggrin:
I. Khái quát chung về DN (hoặc Tổng công ty):Ở đây mình khái quát về lịch sử hình thành & phát triển của DN, đặc điểm hoạt động kinh doanh, đặc điểm sp, đặc điểm quy trình công nghệ, tổ chức bộ máy nhân sự, chức năng và mối quan hệ giữa các bộ phận (nhấn mạnh mqh với bộ phận kế toán)...
II. Tổ chức bộ máy kế toán:
1. Vẽ sơ đồ bộ máy kế toán, giải thích rõ chức năng & nhiệm vụ của từng nhân viên kế toán trong sơ đồ.
2.Tổ chức hệ thống chính sách kế toán
3.Tổ chức hệ thống tài khoản (vẽ & giải thích sơ đồ hạch toán kế toán tổng quát)
4.Tổ chức hệ thống sổ
5.Tổ chức hệ thống báo cáo tài chính
...
Nhớ phải cho nhận xét sau mỗi phần
III. Kết luận & kiến nghị:
Từ những nhận xét trên-> kết luận-> kiến nghị nhằm hoàn thiện bộ máy kế toán.
Chúc bạn hoàn thành tốt luận văn!

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều.

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
To Nguyen Hang :[/QUOTE]
Bạn có thể cho I biết bạn đã nhận xét và kiến nghị sau mỗi phần ntn không ?
Cám ơn nhiều !

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Halongcity nói:
To Nguyen Hang
Bạn có thể cho I biết bạn đã nhận xét và kiến nghị sau mỗi phần ntn không ?
Cám ơn nhiều !
:0frown: Để đưa ra nhận xét & kiến nghị thì bạn phải tìm hiểu kỹ các đặc điểm của DN (đặc điểm quy trình sxkd, quy trình công nghệ...).
Thực ra, sau mỗi mục nhỏ, bạn đã phải đưa ra nhận xét sơ bộ rồi. Do vậy đến phần nhận xét & kiến nghị bạn chỉ tổng hợp lại & đưa ra nhận xét tổng quan.
:0frown: Trong đó sẽ có nhận xét chung -> ưu, nhược điểm của bộ máy cũng như công tác kế toán.
:0frown: Từ nhược điểm->đưa ra kiến nghị
Còn cụ thể ntn thì phải tuỳ thuộc vào đặc điểm của từng DN. Còn nếu bạn muốn cụ thể hơn nữa thì gửi mail cho mình, mình sẽ post cho bạn bài của mình. Thế nhé :biggrin:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA