Tập hợp các vướng mắc liên quan tới kế toán chi phí (NVLTT, NCTT,SXC) và tính giá thành- Mong nhận

• Thread starter An Rubi
  • Ngày gửi
A

An Rubi

Guest
Em gửi lời chào tới các anh, chị. Trên diễn đàn em nhận thấy kế toán chi phí và tính giá thành là một mảng đề tài được bàn luận khá sôi nổi, và bản thân em cũng mong muốn được giao lưu học hỏi thêm kinh nghiệm từ các anh chị đi trước. Em mạnh dạn đưa topic này mong muốn nhận được sự chia sẻ từ các anh chị về một số vướng mắc khi áp dụng các quy định kế toán, thông tư, hướng dẫn vào thực tế kế toán.
Em là sinh viên năm cuối và đang làm luận văn về đề tài kế toán chi phí sản xuất sản phẩm cơ khí chính xác tại công ty "A" (kế toán theo QĐ 15). Theo em tìm hiểu, kế toán chi phí sản xuất chịu sự điều chỉnh của VAS 01 - ntắc ghi nhận chi phí sản xuất trong BCKQHĐKD, VAS 02-phân bổ chi phí SXC theo công suất máy móc, tính giá xuất kho nguyên vật liệu, VAS 03 - chi phí Khấu hao TSCĐ, VAS 16 -liên quan tới khoản chi phí đi vay được tính vào CPSX trong kỳ.
Cho em hỏi:
1. Ngoài 4 VAS trên thì còn văn bản pháp quy nào liên quan tới phần kế tóan chi phí sản xuất nữa không?
2. Giữa các quy định, thông tư, hướng dẫn liên quan kế toán chi phí sản xuất thì anh chị có gặp băn khoăn vướng mắc gì khi áp dụng hay không? có chỗ nào quy định chưa rõ ràng mà kế toán cần tự linh hoạt xử lý cho phù hợp với thực tế đơn vị?
3. Kỳ sau em xin hỏi tiếp.
Mong nhận được ý kiến chia sẻ từ mọi người ạ. Em chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA