Chia lợi nhuận cho cổ đông

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

kết quả từ 1 tới 7 trên 7
4,144 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của windy
    Địa chỉ
    Bien Hoa
    Post Thanks / Like
    windy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-03-2008, 01:07 #1
    Các bạn ơi giúp mình với!
    Công ty mình là công ty cổ phần vừa mới thành lập vào tháng 05/2007. Cho mình hỏi, cuối năm sau khi xác định được lợi nhuận thì có phải chia lợi nhuận cho các cổ đông không? hạch toán lên sổ sách như thế nào?
    Chân thành cám ơn.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. OnlyLov3 Hình đại diện của ThanhGiong
    Địa chỉ
    Hải Dương thân yêu!
    Post Thanks / Like
    ThanhGiong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi windy Xem bài
    Các bạn ơi giúp mình với!
    Công ty mình là công ty cổ phần vừa mới thành lập vào tháng 05/2007. Cho mình hỏi, cuối năm sau khi xác định được lợi nhuận thì có phải chia lợi nhuận cho các cổ đông không? hạch toán lên sổ sách như thế nào?
    Chân thành cám ơn.
    Có phaỉ hay không? tuỳ thuộc vào Điều lệ và Quyết định của HĐQT của mỗi công ty vì phần LN chưa phân phối đó còn nhiều việc phải làm: chẳng hạn trích lập các quỹ, bổ sung vốn ... mới ra phần LN còn lại chẳng hạn. Bạn không được tự động hạch toán mà phải có căn cứ.
    Nếu điều lệ có quy định và HĐQT quyết định chia cổ tức (/phần LN chưa pp còn lại) theo tỷ lệ nào đó or = cách trả cổ tức = cp mới. Lúc đó bạn mới được hạch toán.
    Nếu trả = tiền mặt: Tính để chia rồi hạch toán: Nợ 421/Có 3388 khi trả Nợ 3388/Có 111,112
    Nếu trả = CP mới: Nợ 421/Có 4111 (cp mới x mệnh giá); Nợ 421/Có 4112 (phần chênh lệch giá phát hành (tổng LN chưa pp dùng để trả cổ tức = CP mới/(chia) cho tổng số lượng CP mới phát hành) với mệnh giá)
    Thân
    - Thay vì post bài cảm ơn làm loãng topic, hãy ấn Thanks nếu thấy bài viết hữu ích

4. Lão bà ham vui Hình đại diện của Pear59
    Địa chỉ
    VN
    Post Thanks / Like
    Pear59 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ThanhGiong Xem bài
    Có phaỉ hay không? tuỳ thuộc vào Điều lệ và Quyết định của HĐQT của mỗi công ty vì phần LN chưa phân phối đó còn nhiều việc phải làm: chẳng hạn trích lập các quỹ, bổ sung vốn ... mới ra phần LN còn lại chẳng hạn. Bạn không được tự động hạch toán mà phải có căn cứ.
    Nếu điều lệ có quy định và HĐQT quyết định chia cổ tức (/phần LN chưa pp còn lại) theo tỷ lệ nào đó or = cách trả cổ tức = cp mới. Lúc đó bạn mới được hạch toán.
    Nếu trả = tiền mặt: Tính để chia rồi hạch toán: Nợ 421/Có 3388 khi trả Nợ 3388/Có 111,112
    Nếu trả = CP mới: Nợ 421/Có 4111 (cp mới x mệnh giá); Nợ 421/Có 4112 (phần chênh lệch giá phát hành (tổng LN chưa pp dùng để trả cổ tức = CP mới/(chia) cho tổng số lượng CP mới phát hành) với mệnh giá)
    Thân
    Trong Công ty CP, HĐQT chỉ đề xuất phương án phân phối lợi nhuận và Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua.

Điều 97 Luật Doanh nghiệp: Đại hội đồng cổ đông thường niên thảo luận và thông qua các vấn đề sau đây:

d) Mức cổ tức đối với mỗi cổ phần của từng loại;

5. OnlyLov3 Hình đại diện của ThanhGiong
    Địa chỉ
    Hải Dương thân yêu!
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Pear59 Xem bài
    Trong Công ty CP, HĐQT chỉ đề xuất phương án phân phối lợi nhuận và Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua.

Điều 97 Luật Doanh nghiệp: Đại hội đồng cổ đông thường niên thảo luận và thông qua các vấn đề sau đây:

d) Mức cổ tức đối với mỗi cổ phần của từng loại;
    Đúng rồi, vừa nãy post nhanh cứ nghĩ là ghi từ ĐHCĐ rồi (nhưng nếu HĐQT không quyết định chia thì sao? -- ĐHCĐ có được phép thảo luận về vấn đề này hay không?).
    - Thay vì post bài cảm ơn làm loãng topic, hãy ấn Thanks nếu thấy bài viết hữu ích

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chicbong
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    chicbong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    anh Thánh Gióng cho em hỏi:
    - Nếu là Cty TNHH thì có hạch toán giống như thế ko? Nếu ko phải thì anh bảo cho em với.
    - Hội đồng TV đã họp và thống nhất chia lợi nhuận theo % vốn góp thì khoản này phải nộp thuế TNCN đúng ko ạ? (Nếu khoản này mà chia trước thuế thì ko được anh nhỉ?)

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của thd6758
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    thd6758 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Lợi nhuận sau khi đã hoàn thành các thủ tục về thuế chia cho các cổ đông hoặc cá nhân thì không phải nộp thuế TNCN nữa.

8. OnlyLov3 Hình đại diện của ThanhGiong
    Địa chỉ
    Hải Dương thân yêu!
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi chicbong Xem bài
    anh Thánh Gióng cho em hỏi:
    - Nếu là Cty TNHH thì có hạch toán giống như thế ko? Nếu ko phải thì anh bảo cho em với.
    - Hội đồng TV đã họp và thống nhất chia lợi nhuận theo % vốn góp thì khoản này phải nộp thuế TNCN đúng ko ạ? (Nếu khoản này mà chia trước thuế thì ko được anh nhỉ?)
    đúng vậy. Nhưng lưu ý Cty TNHH không sử dụng TK 4112. Trả = TM như trên, còn theo tỷ llệ để bổ sung vốn thì chỉ việc N411/C421.
    như thd6758 thì khoản này đã thực hiện nghĩa vụ với NN (LN sau thuế TNDN) nên cty không phải tính thuế TNCN để nộp.
    Khoản này sao chia được trước thuế: 1. chưa thực hiện nghĩa vụ với NN; thông thường LN kế toán - CP thuế TNDN hiện hành sau đó còn 1 số khoản nữa (trích lập các quỹ...) rồi phần còn lại mới tiến hành chia (điều lệ cty có quy định)
    Thân