Chia lợi nhuận cho cổ đông

• Thread starter windy
  • Ngày gửi
W

windy

Guest
22/9/07
3
0
1
Bien Hoa
Các bạn ơi giúp mình với!
Công ty mình là công ty cổ phần vừa mới thành lập vào tháng 05/2007. Cho mình hỏi, cuối năm sau khi xác định được lợi nhuận thì có phải chia lợi nhuận cho các cổ đông không? hạch toán lên sổ sách như thế nào?
Chân thành cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Các bạn ơi giúp mình với!
Công ty mình là công ty cổ phần vừa mới thành lập vào tháng 05/2007. Cho mình hỏi, cuối năm sau khi xác định được lợi nhuận thì có phải chia lợi nhuận cho các cổ đông không? hạch toán lên sổ sách như thế nào?
Chân thành cám ơn.
Có phaỉ hay không? tuỳ thuộc vào Điều lệ và Quyết định của HĐQT của mỗi công ty vì phần LN chưa phân phối đó còn nhiều việc phải làm: chẳng hạn trích lập các quỹ, bổ sung vốn ... mới ra phần LN còn lại chẳng hạn. Bạn không được tự động hạch toán mà phải có căn cứ.
Nếu điều lệ có quy định và HĐQT quyết định chia cổ tức (/phần LN chưa pp còn lại) theo tỷ lệ nào đó or = cách trả cổ tức = cp mới. Lúc đó bạn mới được hạch toán.
Nếu trả = tiền mặt: Tính để chia rồi hạch toán: Nợ 421/Có 3388 khi trả Nợ 3388/Có 111,112
Nếu trả = CP mới: Nợ 421/Có 4111 (cp mới x mệnh giá); Nợ 421/Có 4112 (phần chênh lệch giá phát hành (tổng LN chưa pp dùng để trả cổ tức = CP mới/(chia) cho tổng số lượng CP mới phát hành) với mệnh giá)
Thân

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Có phaỉ hay không? tuỳ thuộc vào Điều lệ và Quyết định của HĐQT của mỗi công ty vì phần LN chưa phân phối đó còn nhiều việc phải làm: chẳng hạn trích lập các quỹ, bổ sung vốn ... mới ra phần LN còn lại chẳng hạn. Bạn không được tự động hạch toán mà phải có căn cứ.
Nếu điều lệ có quy định và HĐQT quyết định chia cổ tức (/phần LN chưa pp còn lại) theo tỷ lệ nào đó or = cách trả cổ tức = cp mới. Lúc đó bạn mới được hạch toán.
Nếu trả = tiền mặt: Tính để chia rồi hạch toán: Nợ 421/Có 3388 khi trả Nợ 3388/Có 111,112
Nếu trả = CP mới: Nợ 421/Có 4111 (cp mới x mệnh giá); Nợ 421/Có 4112 (phần chênh lệch giá phát hành (tổng LN chưa pp dùng để trả cổ tức = CP mới/(chia) cho tổng số lượng CP mới phát hành) với mệnh giá)
Thân

Trong Công ty CP, HĐQT chỉ đề xuất phương án phân phối lợi nhuận và Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua.

Điều 97 Luật Doanh nghiệp: Đại hội đồng cổ đông thường niên thảo luận và thông qua các vấn đề sau đây:

d) Mức cổ tức đối với mỗi cổ phần của từng loại;

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Trong Công ty CP, HĐQT chỉ đề xuất phương án phân phối lợi nhuận và Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua.

Điều 97 Luật Doanh nghiệp: Đại hội đồng cổ đông thường niên thảo luận và thông qua các vấn đề sau đây:

d) Mức cổ tức đối với mỗi cổ phần của từng loại;
Đúng rồi, vừa nãy post nhanh cứ nghĩ là ghi từ ĐHCĐ rồi (nhưng nếu HĐQT không quyết định chia thì sao? -- ĐHCĐ có được phép thảo luận về vấn đề này hay không?).

C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
anh Thánh Gióng cho em hỏi:
- Nếu là Cty TNHH thì có hạch toán giống như thế ko? Nếu ko phải thì anh bảo cho em với.
- Hội đồng TV đã họp và thống nhất chia lợi nhuận theo % vốn góp thì khoản này phải nộp thuế TNCN đúng ko ạ? (Nếu khoản này mà chia trước thuế thì ko được anh nhỉ?)

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Lợi nhuận sau khi đã hoàn thành các thủ tục về thuế chia cho các cổ đông hoặc cá nhân thì không phải nộp thuế TNCN nữa.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
anh Thánh Gióng cho em hỏi:
- Nếu là Cty TNHH thì có hạch toán giống như thế ko? Nếu ko phải thì anh bảo cho em với.
- Hội đồng TV đã họp và thống nhất chia lợi nhuận theo % vốn góp thì khoản này phải nộp thuế TNCN đúng ko ạ? (Nếu khoản này mà chia trước thuế thì ko được anh nhỉ?)
đúng vậy. Nhưng lưu ý Cty TNHH không sử dụng TK 4112. Trả = TM như trên, còn theo tỷ llệ để bổ sung vốn thì chỉ việc N411/C421.
như thd6758 thì khoản này đã thực hiện nghĩa vụ với NN (LN sau thuế TNDN) nên cty không phải tính thuế TNCN để nộp.
Khoản này sao chia được trước thuế: 1. chưa thực hiện nghĩa vụ với NN; thông thường LN kế toán - CP thuế TNDN hiện hành sau đó còn 1 số khoản nữa (trích lập các quỹ...) rồi phần còn lại mới tiến hành chia (điều lệ cty có quy định)
Thân

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong
Ðề: Chia lợi nhuận cho cổ đông

Thân

đánh dấu nghiên cứu, nhờ anh/chị giải thích thêm phần bôi đỏ, thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA