Khúc mắc về thuế TTDB

• Thread starter PhuongLy
  • Ngày gửi
P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
Cứu Em Với, em sắp thi môn này rồi!

Em đã đọc một số chủ đề của mọi người về vấn đề khấu trừ thuế TTDB.
Nhưng em vẫn chưa hiểu, mọi người cho em hỏi một bài này nhé, đi thi có bài này chắc em mất điểm quá!!
mua 500 cây thuốc lá của nhà máy thuốc giá mua 10.000
xuất khẩu 400 cây, còn 100 cây bán trong nước giá bán 20.000
Cô giáo em thì nói : tính thuế TTDB đầu vào của 100 cây bán trong nc' (1)
tính thuế TTDB đầu ra phải nộp khi bán 100 cây thuốc (2)
==> số thuế TTDB phải nộp = (2)-(1)
nhưng trong sách em lại thấy : số thuế TTDB mà DN phải nộp= (2)
Mong các anh chị giúp em!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Nếu là hàng hoá sản xuất trong nước thì thuế TTĐB do nhà sản xuất nộp, và cộng luôn vào giá bán rồi bạn ơi.
Nếu là hàng nhập khẩu thì do đơn vị nhập khẩu nộp thuế.
Vì vậy khi bán 100 cây thuốc trong nước bạn không phải nộp thuế TTĐB. Nhà máy thuốc lá đã nộp thuế rồi

S

sweet_heart

Guest
24/10/06
3
0
0
Hanoi
Tớ cũng đang học môn thuế. Theo tớ là như itameteurvn, thuế TTĐB do nhà máy thuốc lá nộp rồi, còn DN đó phải nộp thuế GTGT

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Nếu là hàng hoá sản xuất trong nước thì thuế TTĐB do nhà sản xuất nộp, và cộng luôn vào giá bán rồi bạn ơi.
Vì vậy khi bán 100 cây thuốc trong nước bạn không phải nộp thuế TTĐB. Nhà máy thuốc lá đã nộp thuế rồi

Bạn nói thế có nghĩ là khi tôi mua rượu từ các nhà máy SX trong nước thì hàng tháng tôi không phải kê khai và nộp Thuế TTĐB đầu ra hả ? Bạn có thông tư hay văn bản hướng dẫn nào về việc này không cho tôi xin với.
Cảm ơn trước.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Đúng là nếu mua thuốc lá để bán trong nước thì DNTM không phải nộp thuế TTĐB vì nhà SX đã nộp rồi.
Tuy nhiên ở đây DNTM mua thuốc lá để xuất khẩu, nếu không xuất khẩu được thì phải nộp thuế TTĐB tính trên giá bán ra của phần bán trong nước.
Như vậy sách đúng, cô giáo chưa đúng.

P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
Đúng là nếu mua thuốc lá để bán trong nước thì DNTM không phải nộp thuế TTĐB vì nhà SX đã nộp rồi.
Tuy nhiên ở đây DNTM mua thuốc lá để xuất khẩu, nếu không xuất khẩu được thì phải nộp thuế TTĐB tính trên giá bán ra của phần bán trong nước.
Như vậy sách đúng, cô giáo chưa đúng.

Bạn chắc ko? hàng mua về xuất khẩu mà ko xuất khẩu thì sẽ chịu thêm 1 lần thuế TTDB nữa khi bán ra a`? tức là hàng đó chịu thuế TTDB 2 lần ? tớ chưa hiểu chỗ này.

Sửa lần cuối:
W

walkman

Guest
27/11/05
2
0
0
HCM
Cứ đinh ninh như vầy, khi doanh nghiệp của bạn có đầu vào, đầu ra phục vụ cho sản xuất đều là những mặt hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt thì phát sinh vấn đề quyết toán chênh lệch số thuế TTĐB này. Nếu bạn đã mua một món hàng đã có thuế TTĐB thì khi bán chính món hàng đó (thương mại) thì không có vấn đề thuế TTĐB nữa, vì thuế TTĐB của bạn đã nằm trong giá vốn của mặt hàng đó.

N

ndkhoa

Sơ cấp
23/10/07
48
3
8
An Giang
Bạn chắc ko? hàng mua về xuất khẩu mà ko xuất khẩu thì sẽ chịu thêm 1 lần thuế TTDB nữa khi bán ra a`? tức là hàng đó chịu thuế TTDB 2 lần ? tớ chưa hiểu chỗ này.

Đúng rồi bạn ơi. Vì khi mua để xuất khẩu thì thuế TTDB sẽ không tính, lúc đó giá bán đó sẽ không bao gồm thuế TTDB trong đó. Vì hàng xuất khẩu thuộc đối tượng ko chịu thuế TTDB. Nhưng vì lý do nào đó mà bên mua xuất khẩu không bán được mà phải đem bán nội địa thì phải nộp thuế hộ cho bên sản xuất. Cái này căn cứ vào hợp đồng ký kết giữa hai bên, tùy theo từng điều khoản thỏa thuận trong hợp đồng. Nhưng luật qui định là nhà xuất khẩu phải nộp thay thuế TTDB khi bán hàng ra thị trường nội địa.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Trích Thông tư số 119/2003/TT-BTC :
"II- Các trường hợp hàng hóa không phải chịu thuế TTĐB:
1. Hàng hoá do các cơ sở sản xuất, gia công trực tiếp xuất khẩu ra nước ngoài bao gồm cả hàng hoá bán, gia công cho doanh nghiệp chế xuất, trừ ô tô dưới 24 chỗ ngồi bán cho doanh nghiệp chế xuất.
.....

đ/ Cơ sở kinh doanh xuất khẩu mua hàng để xuất khẩu nhưng không xuất khẩu mà bán trong nước thì trong thời hạn 5 ngày kể từ khi bán hàng phải kê khai và nộp đủ thuế TTĐB thay cho cơ sở sản xuất. Giá tính thuế TTĐB trong trường hợp này là giá mua vào của cơ sở kinh doanh xuất khẩu, nếu không xác định được chính xác giá mua vào thì tính theo giá thực tế bán ra của cơ sở kinh doanh xuất khẩu chưa có thuế TTĐB và chưa có thuế GTGT. "
Vậy thì thuốc lá (Không phải là ô tô dưới 24 chỗ ngồi...) trực tiếp xuất khẩu thì không thuộc đối tượng chịu thuế TTĐB rồi. Nếu không xuất khẩu được thì phải kê khai và nộp đủ thuế TTĐB thay cho cơ sở sản xuất.
Chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA