Cho mình hỏi : Chi phí vtư cho ctrình...

• Thread starter giaythuytinh
  • Ngày gửi
giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Cty mình thi công cho ctrình A,đến T12 thì xuất hoá đơn cho ctrình này...tuy nhiên sang T1 mình mới thanh toán tiền và nhận được các hđơn đầu vào (ngày ghi trên hđơn vào T1.2008) của phần thầu phụ ctrình A trên.
Vậy cho mình hỏi khi xđịnh GVHB của ctrình A đó mình vẫn đưa giá trị phần thầu phụ đó vào là đúng chứ???mặc dù hđơn ghi sang năm khác, tiền trả cho thầu phụ cũng ở năm khác...
Giúp mình nhé>>>>

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Bạn trích trước chi phí trong tháng 12 đi (Có TK 335), căn cứ vào giá trị dự toán (hoặc cứ lấy luôn GT ghi trên hóa đơn vì đã biết rồi). Năm 2008 hoàn nhập lại khoản đã trích trước.

P

PandaTran

Guest
3/10/07
18
0
0
Hàm Nghi Q.I
Thì bạn làm biên bản nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng trong tháng 12 đi. Như vậy bạn sẽ xác định doanh thu, chi phí trong năm luôn. Còn hóa đơn thì có thể năm 2008 vì chỉ khi minh thanh toán cho thầu phụ thì họ mới xuất HD cho mình

P

PandaTran

Guest
3/10/07
18
0
0
Hàm Nghi Q.I
Thì bạn làm biên bản nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng trong tháng 12 đi. Như vậy bạn sẽ xác định doanh thu, chi phí trong năm luôn. Còn hóa đơn thì có thể năm 2008 vì chỉ khi minh thanh toán cho thầu phụ thì họ mới xuất HD cho mình

B

bidoht

Guest
4/3/11
3
0
0
vietnam
ban oi cho minh hoi voi nay, tk 242 cua cong ty minh nam 2009 la 13 trieu sang nam 2010 la 82 trieu ma minh chua co phan bo gi het co duoc ko vay ban, minh dua sang nam 2011 phan bo duoc ko. vi minh vua moi lam ke toan nen ko biet ne

D

ductam0608

Trung cấp
11/12/10
87
1
0
tp hcm
Bạn phải ghi nhận doanh thu tại thời điểm nghiệm thu và lập các chứng từ phát sinh theo đúng tiến độ thi công. Bây giờ bạn phải làm ngược, tất cả các chi phí phát sinh bạn phải tập hợp đầy đủ trước ngày nghiệm thu hoàn thành. Còn khi hóa đơn tháng 1 mới về hoặc có thể lâu hơn nữa thì bạn vận dụng nghiệp vụ kế toán để trích trước chi phí, nếu có hóa đơn rồi bạn có thể lấy đúng giá trị trên hóa đơn tháng 1 đó. Có thể trong năm bạn mua chịu vật liệu và đến tháng 1 khi hóa đơn về thì tiến hành trả nợ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA