Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính???

• Thread starter hv2004
  • Ngày gửi
H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
41
quang nam
Chào các bạn thành viên, giúp mình vấn đề này với.
Trên tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý1/2008 thì số lỗ chuyển sang trong kỳ mình lấy từ BCTC năm 2007 phải không các bạn??? Số phát sinh trong quý thì mình làm được nhưng mình còn thắc mắc ở chỗ số lỗ chuyển sang??? hay là mình chỉ làm chỉ trong quý 1/2008 thôi hả các bạn?/?giúp mình với nha. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Nếu số lỗ trong năm 2007 bạn định chuyển hết vào năm 2008 thì bạn có thể chuyển hết vào 1 quý, nhưng theo mình thì nếu số lỗ quá lớn thì chuyển làm nhiều năm (cái này kê khai ở phụ lục 03-2 TNDN). Còn nếu chuyển hết vào năm 2008 thì bạn chia làm 4. Mỗi quý chuyển vào 1 phần.

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
41
quang nam
Theo như bạn nói thì trước hết mình làm xong BCTC năm 2007 rồi và DN mình bị lỗ thì mình phải làm phụ lục chuyển lỗ theo mẫu số : 03-2/TNDN trước phải không bạn.( ví dụ năm 2007 DN bị lỗ 200 triệu thì mình chuyển số lỗ đó sang năm 2008 là 200 triệu, tức là mỗi quý mình được chuyển lỗ là 50 triệu ).
Và trong tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tâm tính quý 1/2008 này thì số lỗ kỳ trước chuyển sang là 50 triệu phải không bạn? Mong các bạn xem xét lại và cho mình ý kiến về cách làm của mình với. Cảm ơn các bạn nhiều.

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Đúng rồi bạn

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn lưu ý số lỗ chuyển sang không vượt quá lợi nhuận của qúy nhé

T

thanghoa

Guest
25/8/07
1
0
0
39
tphcm
Hạch toán sao bi giờ? help me.............

Sư Huynh, Sư mụi giúp em với!:005:
1. Em mới vào làm cho Khách sạn, mà khách sạn thì mới thành lập,mà em cũng chưa có kinh nghiệm gì hết. Tháng 2 vừa rồi không phát sinh doanh thu nhưng có chi phí vậy mà báo cáo thuê cho cty để k phát sinh. Giờ e làm giám đốc đưa cho cả đống hoá đơn đầu vào cả tháng 01,02,03. Em đã kê khai vào hàng hoá mua vào rồi, đúng ko ah?
2. Khi nhận khách sạn, công ty bên em sửa chữa nâng cấp song do thầu sữa chỉ có hoá đơn vật tư, xi măng, bồn tắm, cát, đá...Vậy em phải hạch toán như thế nào mới đúng ah! Và có bắt buộc phải có biên bản bàn giao giao, nghiệm thu sữa chữa mới được hạch toán ko ah!
3. Còn các khoản chi phí khác như kem đánh răng, nước uống, khăn, điện thoại, cáp.....em hạch toán hết vào chi phí phí quản lý doanh nghiệp vậy có hợp lý ko?
4. Em làm thang lương, ngạch lương cho công ty, nhưng do cty khách sạn có nhân sự thời vụ, phục vụ thay đổi thường xuyên. Xếp em kêu chỉ ký hợp đồng 3 tháng một khỏi đóng BHXH, BHYT or cho đóng BHYT tự nguyện vậy có vi phạm hay có cách nào để làm hợp lý hơn ko anh chi? Giúp em với nghen. Cảm ơn rất rất nhiều.

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Thue TNDN

Cho mình hỏi với. Nếu cuối quý mà kết chuyển lỗ thì khi đó số thuế TNDN tạm tính sẽ âm. khi đó mình nộp tờ khai âm hay để bằng o vậy. còn cuối năm quyết toán âm thì tính làm sao đây. không phải nộp thuế TNDN có đúng ko ah! vậy mình sẽ coi như ko có thuết TNDN ah! Giúp mình với nhé! Mình mới vào nghề mà. hic!

Q

Quynhhanh

Guest
3/12/07
13
0
0
Hà Nội
tiện thể các pac cho em hoi ke nhé mình làm tơ khai thuế TNDN quý I theo mẫu 01 A hay O1 B /TNDN Giúp em với các pac vì sắp phải nộp thuế rồi

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
tiện thể các pac cho em hoi ke nhé mình làm tơ khai thuế TNDN quý I theo mẫu 01 A hay O1 B /TNDN Giúp em với các pac vì sắp phải nộp thuế rồi
Tuỳ vào tình hình DN của bạn nếu xác định đc DT và CP trog quý thì nên làm theo mẫu 01A/TNDN, còn chưa xác định được thì bạn nên làm theo mẫu 01B/TNDN. Tuy nhiên nếu DN bạn làm theo mẫu 01B cần lưu ý các trường hợp sau ko đc làm theo mẫu 01B/TNDN :
- Người nộp thuế mới thành lập , không có tỷ lệ (%) thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước .
- Người nộp thuế năm trước lập tờ khai quyết toán thuế TNDN kê khai không phát sinh thu nhập chịu thuế (lỗ) hoặc đã được cơ quan thuế thanh tra, kiểm tra xác định không phát sinh thu nhập chịu thuế

T

thuha84

Guest
10/4/08
1
0
0
40
TP.HCM
1. Em mới vào làm cho Khách sạn, mà khách sạn thì mới thành lập,mà em cũng chưa có kinh nghiệm gì hết. Tháng 2 vừa rồi không phát sinh doanh thu nhưng có chi phí vậy mà báo cáo thuê cho cty để k phát sinh. Giờ e làm giám đốc đưa cho cả đống hoá đơn đầu vào cả tháng 01,02,03. Em đã kê khai vào hàng hoá mua vào rồi, đúng ko ah?
2. Khi nhận khách sạn, công ty bên em sửa chữa nâng cấp song do thầu sữa chỉ có hoá đơn vật tư, xi măng, bồn tắm, cát, đá...Vậy em phải hạch toán như thế nào mới đúng ah! Và có bắt buộc phải có biên bản bàn giao giao, nghiệm thu sữa chữa mới được hạch toán ko ah!
3. Còn các khoản chi phí khác như kem đánh răng, nước uống, khăn, điện thoại, cáp.....em hạch toán hết vào chi phí phí quản lý doanh nghiệp vậy có hợp lý ko?
4. Em làm thang lương, ngạch lương cho công ty, nhưng do cty khách sạn có nhân sự thời vụ, phục vụ thay đổi thường xuyên. Xếp em kêu chỉ ký hợp đồng 3 tháng một khỏi đóng BHXH, BHYT or cho đóng BHYT tự nguyện vậy có vi phạm hay có cách nào để làm hợp lý hơn ko anh chi? Giúp em với nghen. Cảm ơn rất rất nhiều.:wall:

L

lethithanhhang

Guest
11/4/08
7
0
0
BINH DUONG
chào các anh chị trong diễn đàn ! em mới gia nhập nên còn bở ngở, mong các anh chị chỉ bảo em ! em không biết làm thế nào để khai thác diến đàn này , chẵn hạn như em muốn hỏi về cách khai báo thúê, em mới ra trường và vừa đi lam thôi. trong công việc em được giao luôn phần báo cáo thuế, nhưng giờ em chưa biết gì, mong các anh chị trong diễn đàn chỉ day em ! em rất cám on !

H

hoaly83

Trung cấp
Chào cả nhà!
Mình có vấn đề chưa rõ muốn các bạn giúp với!
Năm 2007, cty mình bị lỗ 100 triệu. Bây giờ làm Tờ khai thuế TNDN tạm nộp theo quý, mình muốn chuyển số lỗ đó vào năm 2008 thì mình sẽ phải làm phụ lục 03-2/TNDN để được chuyển lỗ đúng không? Nhưng mình không hiểu là phụ lục này phải làm và nộp trước tờ khai nộp thuế TNDN hay là có thể làm và nộp cùng 1 lúc?
Rất mong các bạn trả lời giúp mình nha!

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
minh hôm nay mới làm tờ khai thuế thu nhập tạm tính, nhưng ở chi cục Đống Đa - HN vẫn dùng bản 1.2.0 mà như thế thì chỉ dựa vào doanh thu chịu thuế và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu như vậy làm công ty mình phải nộp thuế tạm tính là 8.000.000 đồng. Nhưng nếu tính theo thu nhập thực tế(DT-CP <0)thì lại ko phải nộp thuế.
Vậy cho minh hỏi mọi người là khoản thuế phải nộp này mình điều chỉnh thế nào trên tờ khai quyết toán thuế cuối năm để công ty mình ko bị thiệt thòi. hick

I

IuTinh

Guest
3/4/08
5
0
0
HCM
Help me!

Công ty mình năm 2007 lỗ 11.000.000 triệu.quý 1/2008 mình lảm tờ khai thuế tạm tính lỗ 23.000.000 triệu.như thế có sao không?lỗ năm 2007 kết chuyển cho từng quý hay để cuối năm 2008 mới kết chuyển?ai giúp mình với!!!:057:

Nina

Nina

Trung cấp
20/12/06
68
0
6
Đâu đó trên WKT.
Công ty mình năm 2007 lỗ 11.000.000 triệu.quý 1/2008 mình lảm tờ khai thuế tạm tính lỗ 23.000.000 triệu.như thế có sao không?lỗ năm 2007 kết chuyển cho từng quý hay để cuối năm 2008 mới kết chuyển?ai giúp mình với!!!:057:
Nếu bạn đã đăng ký lỗ với cơ quân thuế thì trên Mẫu 01A/TNDN Tờ khai tạm tính thuế TNDN bạn vẫn tính vào số lỗ năm 2007 và chia cho 4 quý.
Tạm tính lỗ cũng được nhưng nộp ít vẫn hay hơn bạn à.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA