Mỗi tuần một chuyên đề

Điều kiện được hưởng chế độ thai sản

• Thread starter thuynganha102
  • Ngày gửi
T

thuynganha102

Guest
19/5/11
21
0
1
35
ha noi
Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
Ví dụ 1: Chị A sinh con vào ngày 13/01/2007, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 01/2006 đến tháng 12/2006, nếu trong khoảng thời gian này chị A đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì chị A được hưởng chế độ thai sản theo quy định.
Ví dụ 2: Chị B nghỉ việc vào tháng 8/2007 và sinh con vào ngày 16/12/2007, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 01/2007 đến tháng 12/2007, nếu trong khoảng thời gian này chị B đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì chị B được hưởng chế độ thai sản theo quy định.
Ui,phần nầy khó hiểu quá mọi người ui.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

V2041988

Sơ cấp
25/3/11
21
0
0
36
quảng nam
Ðề: Điều kiện được hưởng chế độ thai sản

hjc, mình cũng đang trong tình trạng đó đây, nếu mình đóng bảo hiểm từ tháng 3/2013 đến tháng 30/10/2013 mình sinh thì ko bt có được hưởng chế độ thai sản ko, mọi người cho mình ý kiến với, đọc nhiều ví dụ thì cái nói được hưởng, cái nói ko được hưởng, mình chẳng bt hiểu theo đường nào, hỏi BH thì nhân viên nói được, mà còn GD duyệt chứ ko phải nhân viên, huhu

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM

Căn cứ theo điều 28 của Luật BHXH về điều kiện hưởng chế độ thai sản:
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp của bạn tham gia BH từ tháng 3 đến tháng 10 > trên 6 tháng nên đủ điều kiện theo quy định trên.

C

cagoca

Guest
14/7/08
38
0
6
Tp. HCM

Nếu chỉ đóng BHXH được 3 tháng mà đã sinh con rồi thì người lao động có được hưởng quyền lợi gì không bạn?
Thanks

T

ThuongDoan

Guest
7/5/08
2
0
1
50
Q11

Ừ nhỉ, câu trả lời ấy sao mâu thuẫn vậy? chả hiểu sao cả!?

H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông

Vậy sao mình đọc trên mạng thì thấy có 2 trang web như thế này, nên mình mới đang lo đây nè
http://www.tinmoi.vn/dieu-kien-huong-che-do-tro-cap-thai-san-011261695.html
bạn tham khảo rồi giải thích giúp mình với

Khó hiểu quá! lẽ nào ngta viết sai? "Trường hợp bạn đóng BHXH từ tháng 7/2012 và bạn dự sinh con vào tháng 6/2013 , tức thời gian bạn bắt đầu đóng BHXH cho đến ngày bạn sinh con là đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh, nên bạn chưa đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về BHXH"?!

L

Luong Chat Nhi

Guest
7/8/13
2
0
1
quan 3, TP.HCM

Hjc, mình cũng đang trong tình trạng đó đây, nếu mình đóng bảo hiểm từ tháng 3/2013 đến tháng 30/10/2013 mình sinh thì ko bt có được hưởng chế độ thai sản ko, mọi người cho mình ý kiến với, đọc nhiều ví dụ thì cái nói được hưởng, cái nói ko được hưởng, mình chẳng bt hiểu theo đường nào, hỏi BH thì nhân viên nói được, mà còn GD duyệt chứ ko phải nhân viên, huhu

Trường hợp của bạn được hưởng bảo hiểm thai sản. Mình làm bảo hiểm cho cty nên mình biết rõ phần này

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

hjc, mình cũng đang trong tình trạng đó đây, nếu mình đóng bảo hiểm từ tháng 3/2013 đến tháng 30/10/2013 mình sinh thì ko bt có được hưởng chế độ thai sản ko, mọi người cho mình ý kiến với, đọc nhiều ví dụ thì cái nói được hưởng, cái nói ko được hưởng, mình chẳng bt hiểu theo đường nào, hỏi BH thì nhân viên nói được, mà còn GD duyệt chứ ko phải nhân viên, huhu

Nếu thời gian đóng từ tháng 3/2013 đến hết tháng 10/2013 thì thời gian đóng của bạn là 8 tháng nên bạn được hưởng chế độ thai sản mà, nếu bạn sinh trong tháng 10 cũng vẫn được hưởng nhé

L

lanphuong176

Sơ cấp
1/8/11
13
0
0
34
ha noi

Nếu chỉ đóng BHXH được 3 tháng mà đã sinh con rồi thì người lao động có được hưởng quyền lợi gì không bạn?
Thanks

bạn k được hưởng rùi
Vậy sao mình đọc trên mạng thì thấy có 2 trang web như thế này, nên mình mới đang lo đây nè
http://www.tinmoi.vn/dieu-kien-huong...011261695.html

cái bài báo này mình cũng k đồng ý, mình đọc rất nhiều ví dụ rùi, nên trường hợp trong bài báo này chắc chắn là dc hưởng, điều kiện dc hưởng là chỉ cần đóng đủ BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh, k tính thời gian gián đoạn nữa cơ

X

xedapoi2008

Guest
1/10/09
3
0
1
ha noi

http://www.tinmoi.vn/dieu-kien-huong-che-do-tro-cap-thai-san-011261695.html
Bạn đọc kỹ đi, có thể là báo mạng nên nhiều khi cũng nhầm nhọt một chút. Họ đã nói là" thời gian bạn bắt đầu đóng BHXH cho đến ngày bạn sinh con là đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh" như vậy là " đủ điều kiện" hưởng chế độ thai sản chứ không phải" chưa đủ điều kiện" như trang tin đăng. Bạn yên tâm đi nhé

P

phuongdau2901

Guest
21/8/15
1
0
1
33
Minh dong bao hiem tu thang 12/2013 den thang 4/2015 thi minh doi viec lam .minh bat dau dong bao hiem lai tu thang 8/2015 .du sinh cua minh la thang 1/2016 vay minh co dc huong che do thai san ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA