Chi phí liên quan nhiều hoạt động, phân bổ như thế nào?

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cty tớ là cty TNHH làm về dịch vụ giao nhận hàng hoá , chế độ kế toán theo QĐ48.
cty tớ có thuê một chiếc xe ôtô để phục vụ cho việc trở hàng, giao dịch với khách hàng, ... nói chung là mọi việc đều dùng đến cái xe này
Vậy cho tớ hỏi tiền thuê xe, tiền xăng cho cái ôtô đó nữa tớ muốn phân bổ vào chi phí bán hàng 6421 , chi phí quản lý 6422, và giá vốn thì phân bổ như thế nào ? và lúc định khoản thì như thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
tôi đang rất cần mong mọi người tư vấn giúp tôi

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các tài sản dùng chung như vậy thì khấu hao bạn cứ cho vào 6422 đi. Việc phân bổ số khấu hao đó cho từng tài khoản là rất phức tạp và không cần thiết.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[nhưng cái ôtô này mình đi thuê thôi nên không khấu hao , ý mình là tiền thuê xe hàng tháng, tiền xăng cho cái oto dùng chung đó mà,

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
[nhưng cái ôtô này mình đi thuê thôi nên không khấu hao , ý mình là tiền thuê xe hàng tháng, tiền xăng cho cái oto dùng chung đó mà,

Đơn giản nhất : đây là ô tô đi thuê dùng cho SXKD thì tiền thuê hạch toán vào chi phí của đơn vị . Xem mục đích thuê xe ô tô đó làm gì (chuyên chở hàng hay thuê xe để phục vụ quản lý DN để hạch toán vào 641 hay 642 cho phù hợp). Nếu thuê trọn gói thì toàn bộ chi phí đi thuê bạn cho thẳng hết vào chi phí trên.Còn chỉ thuê xe đơn thuần (thuê lái, thuê xe) , còn xăng dầu , cầu phà , sửa chữa bên thuê chịu (chi tiết theo hợp đồng vận tải) thì cũng cho vào phí thôi. Tuy nhiên lúc này mình hạch toán thì mình sẽ rạch ròi đựoc khoản nào mình chiu mình tính thẳng vào phí và khoản nào mình đi thuê thì căn cứ hóa đơn bên cho thuê viết để tính vào phí. Đơn giản vậy thôi.
Xe thuê thì chi phí khấu hao là chi phí của bên cho thuê không phải chi phí của bên đi thuê đâu nhé.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Xin lỗi bạn vì mình không đọc kỹ.
Các chi phí liên quan đến cái xe thuê này nếu khó khăn trong việc phân bổ (theo mình cũng chẳng cần phân bổ vì DN bạn là DN dịch vụ, cuối kỳ thường không có SP dở dang) thì hạch toán vào 6422 (DN nhỏ và vừa).

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cái ôtô cty mình thuê ( chỉ thuê mỗi xe thôi, lái xe là nhân viên cty mình )
ôtô được dùng chung cho những việc như :đi giao dịch với khách hàng, chở hàng............ những việc này mình thấy đều liên quan đến khách hàng nên mình cho vào chi phí bán hàng 6421 có được không ?
NHưng mình thấy một số lần dùng xe để đi chở hàng đến địa chỉ người nhận ( cty mình làm về dịch vụ giao nhận hàng hoá )vậy thì một phần tiền xăng , tiền thuê xe cuối tháng phải phân bổ vào giá vốn chứ nhỉ.

Mà có phải giá vốn là những gì mình bỏ tiền ra mua không ? hay là giá vốn là những chi phí mình bỏ ra để hoàn thành dịch vụ đó ,
Ví dụ như cty mình là cty về dịch vụ giao nhận hàng hoá : thì giá vốn bg những cp sau : tiền lương nv giao nhận, chi phí xăng và chi phí thuê xe của chiếc ôtô đi thuê đó được pbổ cho giá vốn ?
Còn những lần cty mình phải thông qua một cty khác , đv những lần đó thì giá vốn mới là chi phí phải trả người bán đúng không ?

Các bạn cho mình biết ý kiến nhé

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
cái ôtô cty mình thuê ( chỉ thuê mỗi xe thôi, lái xe là nhân viên cty mình )
ôtô được dùng chung cho những việc như :đi giao dịch với khách hàng, chở hàng............ những việc này mình thấy đều liên quan đến khách hàng nên mình cho vào chi phí bán hàng 6421 có được không ?
NHưng mình thấy một số lần dùng xe để đi chở hàng đến địa chỉ người nhận ( cty mình làm về dịch vụ giao nhận hàng hoá )vậy thì một phần tiền xăng , tiền thuê xe cuối tháng phải phân bổ vào giá vốn chứ nhỉ.

Mà có phải giá vốn là những gì mình bỏ tiền ra mua không ? hay là giá vốn là những chi phí mình bỏ ra để hoàn thành dịch vụ đó ,
Ví dụ như cty mình là cty về dịch vụ giao nhận hàng hoá : thì giá vốn bg những cp sau : tiền lương nv giao nhận, chi phí xăng và chi phí thuê xe của chiếc ôtô đi thuê đó được pbổ cho giá vốn ?
Còn những lần cty mình phải thông qua một cty khác , đv những lần đó thì giá vốn mới là chi phí phải trả người bán đúng không ?

Các bạn cho mình biết ý kiến nhé
Theo mình thì bạn cứ cho vào 641-Chi phí bán hàng đi. Vì việc phân bổ chi phí xăng dầu, thuê xe vào giá vốn rất rắc rối và không cần thiết. Ví dụ: Trong một chuyến đi của xe thì bạn phải trả hàng ở nhiều nơi, vậy biết chia tỷ lệ như thế nào?. Do đó bạn cứ phân bổ hết vào 641.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[vậy có nghĩa là sẽ có những lúc có doanh thu nhưng lại không có giá vốn sao ?
nếu không tính tiền thuê xe, tiền xăng thì mình tính lương nhân viên giao nhận vào giá vốn được không ? nếu tính theo lương nhân viên giao nhận thì pbổ ntn ? hạch toán ntn ?

Các bạn có bạn nào từng làm cho cty làm về dịch vụ giao nhận hàng hoá không ? các bạn cho mình biết giá vốn của những cty kinh doanh loại hình này bg những gì ?

levanton

levanton

Cao cấp
Giá vốn kinh doanh vận tải gồm:
- Khấu hao hoặc tiền thuê xe, bãi xe
- Xăng dầu, nhiện liệu
- Chi phí phân bổ hao mòn vỏ xe(lốp xe)
- Lương công nhân lái xe
- Vé cầu đường
- Chi phí sữa chữa xe
Các chi phí trên tập hợp, hạch toán tính giá thành -> giá vốn
Trường hợp các chi phí liên quan đến nhiều hoạt động như bạn DHH nêu, muốn tỷ mỷ, chi tiết, chính xác thì theo dõi và phân bổ, hoặc hạch toán chi tiết ngay khi phát sinh chi phí. Ví dụ : đổ xăng vận chuyển hàng đi giao: Nợ 6421. Đổ xăng đi công tác : Nợ 6422, Đổ xăng kinh doanh vận tải thuê : Nợ 154- chi tiết. Tiền lương lái xe phân bổ theo chuyến đi, hoặc theo chi phí nhiên liệu và phân bổ vào cuối tháng.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[uh thì mình sẽ cho vào 641 nhưng tớ vẫn muốn hỏi là đv những cty dịch vụ giao nhận hàng hoá thì giá vốn bg những gì nếu không phải thông qua một cty khác mà cty trực tiếp làm

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
mọi người cho mình hỏi, trong QD48 thì moi chi phí cho bán hàng thì đưa qua tk 154, nhưng trong tk 642 chia ra làm 2 loại: 6421: chi phi bán hàng và 6422: chi phí quản lý. Vậy thì mình sẽ đưa các chi phí đó vào 154 hay 6421 vậy mọi người ? và nếu đưa vào 6421 mà k đưa vào 154 thì có được k ?

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[theo như bạn levanton nói thì tớ cũng muốn được chi tiết rõ ràng như thế nhưng đv ôtô đi thuê dùng chung cho mọi việc như ở cty tớ thì rất khó phân bổ vì có lúc đi kết hợp nhiều việc, hôm thì đi đưa hàng , hôm thì đi ngoại giao ... nhưng chủ yếu là đi đưa hàng, cách mấy hôm mới đổ xăng một lần .
Vậy theo bạn thì có cách nào đơn giản hơn kg ?
Mà bạn nói " đổ xăng kinh doanh vận tải - 154 " là bg những gì ? nó khác gì với việc đổ xăng để đi giao hàng
mà cho tớ hỏi có phải dựa trên giá vốn thì mới có thể tính ra giá bán là bn không ?

Sửa lần cuối:
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[tháng 1 cty mình có những chi phí sau :
Lương nv văn phòng : 5.828.000đ ( cho vào chi phí qlý )

Lương nv giao nhận : 8.052.000 đ ( cho vào chi phí bán hàng )

tiền xăng của cái ôtô đi thuê : 7.933.974 đ

tiền thuê xe ôtô đó : 15.840.000 đ

tiền trả cho cty mà cty mình mua dịch vụ : 1325000( cty mình là cty kinh doanh về dịch vụ giao nhận hàng hoá)

phần thu của khách hàng ( tk 131) : 1853682

Vì ôtô dùng chung cho mọi việc nên cuối tháng mình phân bổ như sau :
+ Phân bổ tiền xăng cho 6421( CPBH), 6422 ( CPQL), giá vốn ( 632) lần lượt như sau : (dựa trên tiền lương trả cho nv giao nhận, nv vp, số tiền thu đc của khách hàng T1)
CPQL = 7933974/5828000+8052000+1853682 *5828000 =2.938.867

CPBH = 7933974/5828000+8052000+1853682 * 8052000 = 4.060.300

giá vốn = 7933974/5828000+8052000+1853682 * 1853682 = 934.750

tương tự như thế với tiền thuê xe ( ôtô dùng chung )
suy ra giá vốn của phần doanh thu trong tháng là : 934.750+ chi phí thuê xe được pbổ cho giá vốn + phần chi phí phải trả đối tác ở trên :1.325.000đ + tiền lương nv giao nhận
thế có đúng không nhỉ ? mong nhận được hồi âm của các bạn

Sửa lần cuối:
I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
theo như bạn levanton nói thì tớ cũng muốn được chi tiết rõ ràng như thế nhưng đv ôtô đi thuê dùng chung cho mọi việc như ở cty tớ thì rất khó phân bổ vì có lúc đi kết hợp nhiều việc, hôm thì đi đưa hàng , hôm thì đi ngoại giao ... nhưng chủ yếu là đi đưa hàng, cách mấy hôm mới đổ xăng một lần .
Vậy theo bạn thì có cách nào đơn giản hơn kg ?
Mà bạn nói " đổ xăng kinh doanh vận tải - 154 " là bg những gì ? nó khác gì với việc đổ xăng để đi giao hàng
mà cho tớ hỏi có phải dựa trên giá vốn thì mới có thể tính ra giá bán là bn không ?

Chào bạn ! Chắc anh levanton bận làm báo cáo quyết toán, lâu ngày không online nên chưa trả lời. Mình trả lời thay nhé:

Về mặt hạch toán kế toán: Giá bán là theo thời giá thị trường và sự chấp thuận của người mua và người bán, không liên quan đến giá vốn.

Chi phí cho việc kinh doanh vận tải : là chi phí tập hợp cho việc thực hiện hợp đồng vận chuyển hàng hoá, hành khách có thu tiền về. Chi phí này có tính giá vốn, giá thành.

Chi phí cho việc giao hàng : là chi phí cho việc thực hiện vận chuyển hàng hoá đã bán. Chi phí này được hạch toán vào chi phí bán hàng.

Chỗ bạn tô đậm trên chỉ là một ví dụ cụ thể:
" đổ xăng kinh doanh vận tải - 154 " là bg những gì ?
Theo mình nghi: Đó là giá trị xăng cho vào bình để thực hiện việc thực hiện hợp đồng kinh doanh vận tải, gồm xăng, nhớt , kể cả đã trả hay chưa trả cho cây xăng

levanton nói:
Giá vốn kinh doanh vận tải gồm:
- Khấu hao hoặc tiền thuê xe, bãi xe
- Xăng dầu, nhiện liệu
- Chi phí phân bổ hao mòn vỏ xe(lốp xe)
- Lương công nhân lái xe
- Vé cầu đường
- Chi phí sữa chữa xe
Các chi phí trên tập hợp, hạch toán tính giá thành -> giá vốn
Trường hợp các chi phí liên quan đến nhiều hoạt động như bạn DHH nêu, muốn tỷ mỷ, chi tiết, chính xác thì theo dõi và phân bổ, hoặc hạch toán chi tiết ngay khi phát sinh chi phí. Ví dụ : đổ xăng vận chuyển hàng đi giao: Nợ 6421. Đổ xăng đi công tác : Nợ 6422, Đổ xăng kinh doanh vận tải thuê : Nợ 154- chi tiết. Tiền lương lái xe phân bổ theo chuyến đi, hoặc theo chi phí nhiên liệu và phân bổ vào cuối tháng. ?

• Like
Reactions: lapbitas
D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Mình góp ý với bạn DHH tý nhé:
1. Trường hợp mà anh LêVanTon trã lời là trường hợp chung cho tất cả các loại hình cung cấp dịch vụ mà chiếc xe đó có thể thực hiện được. Ví dụ: Khi bạn đổ xăng để đi công tác, quan hệ thì chi phí đó sẻ được phân bổ vào chi phí quản lý. Khi bạn sử dụng nó để đi giao nhận hàng hóa(Trường hợp cty bạn bán hàng hóa, sản phẩm) thì chi phí đó sẻ được phân bổ vào chi phí bán hàng. Còn trường hợp bạn hỏi:
là trường hợp bạn đổ xăng để cung cấp dịch vụ vận tải, chở hàng thuê...
2.
. Tất nhiên giá vốn đó là căn cứ để tính giá bán rồi(Không thì biết lãi lổ thế nào mà bán....), ngoại trừ những trường hợp nào đó mà.....mình chưa biết thôi...
3.Còn việc bạn phân bổ chi phí nhiên liệu theo chi phí tiền lương của nhân viên giao nhận và nhân viên văn phòng thì không hợp lý lắm(Nhân viên văn phòng thì có phải ai củng đi công tác, đi quan hệ đâu...). Theo mình nếu như bạn theo dõi và tập hợp được phiếu điều xe(Mỗi lần xe đi đâu đều phải có phiếu này:sẻ theo dõi được hành trình đi, số km đi, nội dung..)thì bạn sẻ có được chi phí của các loại thôi mà chứ không cần phải phân bổ đâu bạn! Sau khi có cái này rồi thì mình sẻ phân bổ chi phí nhân công lái xe theo tiêu thức chi phí xăng xe thôi.....
Chúc tốt lành!

• Like
Reactions: lapbitas
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
mình phân bổ dựa theo tiền lương trả cho nhân viên bán hàng , nv qlý chỉ là căn cứ để mình phân bổ thôi, vì ngoài cách dựa vào lương để phân bổ xăng xe cho chi phí qlý6422 , chi phí bh 6421, giá vốn ra thì mình chẳng biết dựa vào đâu để mà phân bổ nữa

mà cty mình mỗi khi xe đi đâu đều không có lệnh điều xe nên không thể dựa vào đó, mình chỉ biết là phần lớn xe được dùng cho việc chở hàng mà thôi

nên để chánh phức tạp mình định cho hết chi phí xăng xe, thuê xe, tiền lương lái xe cho vào chi phí bán hàng hết có được không ?
mình chỉ lăn tăn là khi cái xe được dùng chung cho tất cả mọi việc thì phân bổ vao giá vốn như thế nào ?

levanton

levanton

Cao cấp
Chào DHH !

Ở trên đã có nhiều bài để bạn tham khảo, bạn cũng đã chọn được tiêu thức phân bổ chi phí, bạn đọc lại bài của ISKATA, dongho_cat để áp dụng cho công ty bạn.
Topic này xin được khoá ở đây, nhé !

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA