Kiểm kê quỹ!

• Thread starter Ngocghe
  • Ngày gửi
Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Bé ngây ngô bé không biết bé hỏi có anh chị nào chỉ bé cai!:030:
Bé đọc sách thấy bảo định kỳ báo cáo phải kiểm kê quỹ, kiểm kê công cụ, tài sản, .... Nhưng cho bé hỏi chút thôi ví dụ nghe. Số dư quỹ tiền mặt cuối kỳ là 89.657.723 đ
Trong biên bản kiểm kê thực tế phải ghi rõ từng loại tiền kiểm kê. Vậy giả sử kiểm kê thực tế là 89.657.000 đ thì hạch toán như nào các anh, các chị? Và sang kỳ kế toán tiếp theo mình lấy theo số liệu nào?:051:
Mong sự chỉ bảo của các anh các chị để bé thêm hiểu biết.:020:

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Nếu sổ sách với thực tế chênh lệch là do làm tròn số khi thanh toán thì mình nghĩ không cần phải làm gì hết. Nếu số chênh lệch lớn thì phải làm biên bảng quyết định xử lý số chênh lệch do nguy nhân nào. Khi đó bạn hạch toán phải thu/ phải trả số chênh lệch đó.

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Nếu sổ sách với thực tế chênh lệch là do làm tròn số khi thanh toán thì mình nghĩ không cần phải làm gì hết. Nếu số chênh lệch lớn thì phải làm biên bảng quyết định xử lý số chênh lệch do nguy nhân nào. Khi đó bạn hạch toán phải thu/ phải trả số chênh lệch đó.

:033::043:hic hic! Đại ca cứ "mình nghĩ" thì chết em. Em học kế toán chứ có phải học chính trị đâu chứ? Nếu không phải làm gì hết thì kỳ sau lấy theo số liệu nào? Kiểm kê thực tế hay Số dư quỹ tiền mặt trên sổ sách? Hay là em cho nó qua 711; 811 cho cân? Làm thế này được không nhỉ?
Dù chưa thoả mãn lắm với câu trả lời của anh nhưng bé vẫn cảm ơn anh Hai nhiều!:015:

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Bé cũng giỏi đấy mới "17 tuổi "đã tốt nghiệp lớp kt ,thứ hai là người cẩn thận đã kiểm kê quĩ đối chiếu với sổ sách ,thế thì chênh lệch tiền trăm cũng không nên để thiếu phải lập biên bản xử lý bắt thủ quĩ phải đền số thiếu vào như The Hoàng góp ý là đúng ,đã là kế toán thì sổ sách phải chuẩn đừng vì vài chục vài trăm mà cho qua sai một li đi một dặm đó.Thân

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Bé ngây ngô bé không biết bé hỏi có anh chị nào chỉ bé cai!:030:
Bé đọc sách thấy bảo định kỳ báo cáo phải kiểm kê quỹ, kiểm kê công cụ, tài sản, .... Nhưng cho bé hỏi chút thôi ví dụ nghe. Số dư quỹ tiền mặt cuối kỳ là 89.657.723 đ
Trong biên bản kiểm kê thực tế phải ghi rõ từng loại tiền kiểm kê. Vậy giả sử kiểm kê thực tế là 89.657.000 đ thì hạch toán như nào các anh, các chị? Và sang kỳ kế toán tiếp theo mình lấy theo số liệu nào?:051:
Mong sự chỉ bảo của các anh các chị để bé thêm hiểu biết.:020:

Cách đây 5 năm, Lão (giờ là LÃO thật rồi) có ra bài đố vui về đế tài này, kết quả là phải chi thưởng 5 lít rượu vang và một chai rượu mạnh, bạn cố tìm lại topic này.
Về mặt lý thuyết: Số dư đầu kỳ sau phải là số dư thực tế. Khoản chênh lệch hạch toán ngay vào đầu kỳ (535 hay 635)
Về mặt thực tế: có thể sử dụng ngay số dư sổ sách
Không ai bắt bí bạn về nguyên nhân này đâu

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Cám ơn bài giảng giải thực tế kinh nghiệm của ketoangiachat,tôi đọc lại trong tài khoản 635 thấy TK này chỉ liên quan đến hoạt động đầu tư tài chính khoản chênh lệch tiền mặt này có nên hạch toán vào đây không?Tôi hiểu số tiền thiếu này phải đưa vào TK138 nếu chưa xác định được nguyên nhân thì treo ở đó chờ giải quyết (Nếu có quyết định sử lý thì đã có người phải bồi thường số tiền thiếu hụt rồi) còn số tiền trên sổ sách vẫn phải bảo tồn chuyển cho kỳ sau .Xin được giảng giải thêm .Thân

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Bé cũng giỏi đấy mới "17 tuổi "đã tốt nghiệp lớp kt ,thứ hai là người cẩn thận đã kiểm kê quĩ đối chiếu với sổ sách ,thế thì chênh lệch tiền trăm cũng không nên để thiếu phải lập biên bản xử lý bắt thủ quĩ phải đền số thiếu vào như The Hoàng góp ý là đúng ,đã là kế toán thì sổ sách phải chuẩn đừng vì vài chục vài trăm mà cho qua sai một li đi một dặm đó.Thân

Hic hic! Nhưng đại ca ơi! vài trăm đồng còn moi được chứ vài chục đồng thì bắt thủ quỹ bồi thường cách nào? Chẳng nhẽ dùng phương pháp quy đổi.
02 cái kẹo = 100 đ.====> 25 đ = 1/ 4 cái kẹo====> đem bỏ vào két khoá lại!:011:

C

CAM LINH

Guest
Nếu lệch có vài trăm đồng thì o cần xử lý gì đâu em ạ, KK hàng tháng mà lệch vài trăm đồng rồi hạch toán xử lý thừa - thiếu thì .. chẳn làm gì ... o ai bắt bẻ. Số liệu hạch toán kỳ sau vẩn lấy theo sổ sách. Nếu kỹ kiểm kê cuối năm mà lệch thì hẳn xử lý thừa - thiếu vào TK 138

P

phong_lan

Guest
22/7/06
16
0
0
Paradise
Nếu chỉ lệch có chút xíu thì chẳng phải mất công xử lí làm gì, ko có ai nguyên tắc cứng nhắc đến như vậy đâu. Cứ để đó mà mua kẹo mút bé ạh! lol :D

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Mình thấy đề tài này có gì mà phải tranh luận nhỉ, lệch nhiếu thì lập biên bản xác định nguyên nhân, làm rõ và qui trách nhiệm treo 138 như chế độ kế toán đã hướng dẫn, còn vài chục đồng hay vài trăm đồng thì cứ theo số sổ sách vì việc lệch vài chục đồng hay vài trăm đồng là chuyện ... thường ngày ở huyện, điều quan trọng bạn nắm nguyên tắc hạch toán là được rồi ngocnghe à, chứ chẳng ai có thì giờ mà ngồi tìm vài chục đồng hay vài trăm đồng đâu.

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
chứ chẳng ai có thì giờ mà ngồi tìm vài chục đồng hay vài trăm đồng đâu.

Tức là mình nói mấy người đi kiểm tra DN bạn đó, còn về nguyên tắc thì bạn dư sức xử lý những việc này mà. Chúc bạn thành công

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Cty mình sau khi kiểm kê sẽ hạch toán chênh lệch vào 711 hoặc 811 (chỉ là chênh lệch hàng nghìn thôi). Trường hợp chênh lệch nhiều thì treo 138, 338 chờ xử lý. Số dư đầu tháng luôn là số kiểm kê.

C

CVketoan

Guest
14/3/08
10
0
0
Hà Nội
www.fiteco.vn
Các anh làm quen rùi thì còn linh hoạt chứ bé NGOCGHE mới vào đời thì phải bảo cho em ấy từ từ thui, không thì em ấy chẳng muốn làm j nữa vì cái " tuyệt đối" của em í.

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Cty mình sau khi kiểm kê sẽ hạch toán chênh lệch vào 711 hoặc 811 (chỉ là chênh lệch hàng nghìn thôi). Trường hợp chênh lệch nhiều thì treo 138, 338 chờ xử lý. Số dư đầu tháng luôn là số kiểm kê.

Lão bà ơi chỉ cho bé với. Có phải nếu chênh lệch thì chỉ việc hạch toán tài khoản 711, 811 thôi ah. Có chứng từ gì đi kèm không ạh! Hướng dẫn bé cụ thể với.:wall: Bé mà biết chết liền. Bé bắt đầu ngán cái nghề này rùi!:023:

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Lão bà ơi chỉ cho bé với. Có phải nếu chênh lệch thì chỉ việc hạch toán tài khoản 711, 811 thôi ah. Có chứng từ gì đi kèm không ạh! Hướng dẫn bé cụ thể với.:wall: Bé mà biết chết liền. Bé bắt đầu ngán cái nghề này rùi!:023:

Chênh lệch hạch toán 711, 811. Chứng từ chính là cái biên bản kiểm kê đó bé.

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Chênh lệch hạch toán 711, 811. Chứng từ chính là cái biên bản kiểm kê đó bé.
Cảm ơn bà bà!:beer: Bà bà ơi cho bé hỏi chút! Bé thấy nick của bà bà hiện lên 4 sao liền****. Liệu có quy định nào để lên lon không? bao giờ bé mới lên lon được.:flowersun

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Cảm ơn bà bà!:beer: Bà bà ơi cho bé hỏi chút! Bé thấy nick của bà bà hiện lên 4 sao liền****. Liệu có quy định nào để lên lon không? bao giờ bé mới lên lon được.:flowersun
Em đọc trong nội quy diễn đàn có đầy đủ các nội dung đấy. Thêm 100 bài sẽ được thêm 1 sao.
Khi nào bé có 50 bài trao đổi nghiệp vụ (không tính bài trong mục thư giãn) sẽ được gửi kèm file và sửa danh hiệu cá nhân.

L

loaken1604

Guest
23/2/08
16
0
0
38
danang
Tớ đồng ý với bác minhdan : Nếu thiếu nhiều thì đưa wa 138 rồi lập biên bản xử lý! còn ít thì sẽ chẳng ai bắt bẻ cả. Trong biên bản kiểm kê bạn có thể viết "Nguyên nhân thiếu: do tiền lẻ" chẳng hạn! thế là được!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Các anh làm quen rùi thì còn linh hoạt chứ bé NGOCGHE mới vào đời thì phải bảo cho em ấy từ từ thui, không thì em ấy chẳng muốn làm j nữa vì cái " tuyệt đối" của em í.

Eo ơi mới 17 tuổi mà đã vào đời rồi cơ à.
Dùng 711 và 811 làm gì theo dõi cho mệt, phát sinh lung tung lăng nhăng.
Thiếu ít thì thôi để đó du di coi như bằng với số sổ sách.
Thiếu nhiều thì nhờ em thủ quĩ tìm đâu đấy bù vào cho đủ
Còn dư thì lấy ra mua kẹo, dư nhiều nữa thì mua bia về nhắm.
Thế thôi

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
:033::043:hic hic! Đại ca cứ "mình nghĩ" thì chết em. Em học kế toán chứ có phải học chính trị đâu chứ? Nếu không phải làm gì hết thì kỳ sau lấy theo số liệu nào? Kiểm kê thực tế hay Số dư quỹ tiền mặt trên sổ sách? Hay là em cho nó qua 711; 811 cho cân? Làm thế này được không nhỉ?
Dù chưa thoả mãn lắm với câu trả lời của anh nhưng bé vẫn cảm ơn anh Hai nhiều!:015:

Mình nói "mình nghĩ" là theo thực tế mình đã từng làm và tất nhiên là nó hơn khác với lý thuyết bạn đã học chứ không sai hoàn toàn. Còn bạn cứ đúng nguyên tắc quá thì rất tốt nhưng sẽ cực thân đấy vì thực tế phát sinh nhiều cái khó đúng nguyên tắc lắm.
Kế toán theo chứng từ thì bạn phải lấy số dư trên sổ sách chuyển sang đầu kỳ tiếp theo chứ không lấy số thực tế kiểm kê .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA