Hạch toán công cụ dụng cụ có giá trị lớn,phân bổ 1-2 năm

• Thread starter matran241091
  • Ngày gửi
M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh
Mình có 1 vấn đề muốn hỏi về công cụ ,dụng cụ có giá trị lớn
Giả sử mình có 1 công cụ,dụng cụ có giá trị 30 triệu,dự định phân bổ trong 1.5 năm
Vậy thì công cụ dụng cụ này ghi nhận là tài sản cố định (vì đáp ứng đủ cả 3 tiêu chuẩn), hay là để ở công cụ dụng cụ rồi phân bổ ở 242:065::065:

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuanhevu

xuanhevu

Guest
9/1/13
66
0
6
Hà Nội
Ðề: Hạch toán công cụ dụng cụ có giá trị lớn,phân bổ 1-2 năm

Hiện nay có một số đơn vị hạch toán một số TS có trị giá trên 10 triệu và đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ nhưng họ vẫn đưa thẳng vào chi phí trả trước ( dĩ nhiên là trị giá TS này không quá lớn). Điều này có thể được chấp nhận nếu như đơn vị thực hiện phân bổ các khoản chi phí này một cách hợp lý. Hợp lý ở đây là như thế nào? tức là bạn có thể hình dung: Nếu nó được ghi nhận là TSCĐ thì khung thời gian KH là bao nhiêu năm ( trong TT 203/2009), từ đó xây dựng thời gian phân bổ chi phí trả trước cho hợp lý. Trường hợp này của bạn thường chỉ bắt gặp trong các đơn vị SX - KD quy mô trung bình trở lên, làm như vậy có thể giản tải bớt được công việc quản lý các TSCĐ không trọng yếu.

M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh

nếu có tài sản giá trị lớn (Tầm 30 t),mà khấu hao trong 6 tháng được không nhỉ,vì nó thời gian dưới 1 năm ???

xuanhevu

xuanhevu

Guest
9/1/13
66
0
6
Hà Nội

nếu có tài sản giá trị lớn (Tầm 30 t),mà khấu hao trong 6 tháng được không nhỉ,vì nó thời gian dưới 1 năm ???
Bạn đã nói xác định nó là CCDC thì đừng nói là khấu hao. Tùy vào đặc điểm của TS đó mới đưa ra thời gian phân bổ hợp lý được. Nếu như một TS có thời gian sử dụng ước tính lớn mà bạn phân bổ 6 tháng thì thuế ko chấp nhận đâu :)

L

le hoa

Guest
21/7/07
24
0
1
39
ha noi

Thường thì giá trị từ 10tr trở lên được hiểu là tài sản rồi, sao vẫn nói là công cụ vây? Phải cho vào là tài sản bạn à?
Bạn pải nói rõ loại tài sản đó là gì thì mới biết để tính khấu hao chứ?

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bên mình máy tính xách tay mình cũng cho là CDDD vì giá trị của nó có 12 triệu mà nếu cho TSCĐ thì khấu hao cũng hơi phức tạp

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Bên mình máy tính xách tay mình cũng cho là CDDD vì giá trị của nó có 12 triệu mà nếu cho TSCĐ thì khấu hao cũng hơi phức tạp

Còn bên mình gặp phải bà KTT khó tính nên cái máy tính xách tay có trị giá 10.042.000 bả bắt phải hạch toán vào TSCĐ và khấu hao trong 3 năm !

xuanhevu

xuanhevu

Guest
9/1/13
66
0
6
Hà Nội

Vấn đề này tùy từng DN thôi. Một số đơn vị quy mô vừa và lớn hạch toán một số TS trên 10 triệu nhưng không lớn vào chi phí trả trước là có thật :). Kế toán thập niên 2010s :)

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Thực sự đôi khi nhiều cái không phải cứ lớn hơn 10tr là đưa vào tài sản cố định cả.

Đôi khi phải xét theo thực tế và phân bổ theo thời gian sử dụng có ích của cái tài sản đó. Do vậy mình nghĩ cần xem xét cái công cụ của bạn 30 tr là cái gì? Xét về tính chất và thời gian có đủ để làm tài sản không?

Chứ đâu cứ hơn 10tr là tài sản hết đâu

L

le hoa

Guest
21/7/07
24
0
1
39
ha noi

Ben minh Máy tính từ 10tr trở lên là cho vào tài sản rồi, và tính khấu hao trong vòng 3 năm.

Trong QĐ 32 về việc tính khấu hao tài sản cũng quy định rõ mà.chứ có pải tự ý cho là cái nào là công cụ, cái nào là tài sản duọc đâu các bác

L

le hoa

Guest
21/7/07
24
0
1
39
ha noi

Bác TheChung cho em hỏi một chút kinh nghiệm được không? Để nhận làm báo cáo cho các công ty như bác thì bước đầu phải làm những gi? Em cũng mới đi làm, muốn kiếm thêm thu nhập và thêm kinh nghiệm, nhưng chưa biết phải bắt đầu như thế nào. Rất mong được sự chỉ bảo của bác. Thanks bác rất nhiều

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Bạn xem điều 3, tiểu mục 1 của thông tư 203/2009/TT-BTC:
"Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:

1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:

a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;

b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;

c. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.

Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.

Đối với súc vật làm việc và/hoặc cho sản phẩm, thì từng con súc vật thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một TSCĐ hữu hình.

Đối với vườn cây lâu năm thì từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của TSCĐ được coi là một TSCĐ hữu hình. "

Bạn sẽ xác định được tài sản của mình có phải tài sản cố định hay là không, hay chỉ là công cụ dụng cụ mà thôi.

V

vietdung13

Sơ cấp
11/12/10
31
0
0
41
Hà Nội

QĐ 32 nào bạn nhỉ?TS được coi là TSCĐ là những TS trên 10 triệu, có thời gian sử dụng ước tính dài (thường trên 3 năm). Vậy nên căn cứ vào đó mà tùy DN Hạch toán thôi. ví dụ như giàn giáo, nếu tính riêng từng cái thì có thể coi là công cụ dụng cụ, nhưng nếu tính cả bộ thì là TSCĐ vì nếu khi dùng thì phải dùng cả bộ và thời gian sử dụng chắc chắn hơn 3 năm

T

tini85

Guest
5/4/08
46
0
6
Thảo nguyên xanh!!!

Vậy cho mình hỏi, công ty mình mua thêm phụ kiện về sửa chữa, thay thế cho máy móc và giá trị của nó lớn, trung bình từ 150-200 tr,nhiều khi còn hơn nữa nhưng do đặc thù của công ty nên những máy móc này khoản 3 năm là hư hết,và tiếp tục lại phải mua về và sửa chữa nữa, vậy những phụ kiện này mình có được đưa vào CCDC ko? nhưng nếu đưa vào TS thì chưa KH hết lại phải mua và thay thế. Xin mọi ng chỉ bảo !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA