Hạch toán thu học phí như thế nào?

• Thread starter hoidapketoan
  • Ngày gửi
H

hoidapketoan

Guest
12/8/07
14
0
0
45
Ha Noi
Các bác giúp em nghiệp vụ này nhé: thu được học phí đào tạo thì em hạch toán vào phần phí, lệ phí (thuộc nguồn Ngân sách) hay hạch toán vào Nguồn khác trong bảng Tổng hợp tình hình kinh phí và quyết toán kinh phí đã sử dụng (Biểu số B02-H theo Quyết định 19 của BTC). Và việc hạch toán này được hướng dẫn theo Thông tư, nghị định nào?? Em đang đau đầu vấn đề này quá.
TB: anh Hùng uiiiiiii,kíu iem cái .huhuhu:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Bạn có thể vào topic này, mình vừa mới trả lời một bạn khác xong:
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=43279
Bạn phải ghi là nguồn khác có thể là nguồn học phí chẳng hạn
Tuy nhiên ở đây cũng có 1 điểm cần làm rõ là việc thu phí của bạn thuộc về kinh doanh ( rơi vào trường hợp nhiều nhất là mở lớp liên kết đào tạo..phải hạch toán qua TK 531 và 631 và phải đi nộp thuế ^-^), còn nếu chỉ là thu học phí đơn thuần thì qua TK 511

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Mình thì làm thế này. Nếu nguồn phí đó ghi thu ghi chi vào ngân sách thì coi như là nó nằm ở cột phí, lệ phí của báo cáo chi tiết. Còn nếu như nguồn thu đó tài chính k buộc phải ghi thu ghi chi vào ngân sách và cũng k hạch toán thuế thì để ở nguồn khác, còn nếu là dịch vụ, kinh doanh thì tính thuế và cũng để ở nguồn khác luôn

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Các bác giúp em nghiệp vụ này nhé: thu được học phí đào tạo thì em hạch toán vào phần phí, lệ phí (thuộc nguồn Ngân sách) hay hạch toán vào Nguồn khác trong bảng Tổng hợp tình hình kinh phí và quyết toán kinh phí đã sử dụng (Biểu số B02-H theo Quyết định 19 của BTC). Và việc hạch toán này được hướng dẫn theo Thông tư, nghị định nào?? Em đang đau đầu vấn đề này quá.
TB: anh Hùng uiiiiiii,kíu iem cái .huhuhu:wall:
Bạn ạ, mình hỏi rõ như sau:
Đơn vị bạn có được cơ quan thẩm quyền giao kinh phí đào tạo là bao nhiêu học viên.
Theo cơ quan thuế hướng dẫn (Mình bị thất lạc hướng dẫn đó rồi nên không gửi cho bạn được) như sau:
Ví dụ:Tổng số lượng học viên kể cả là A
-Số lượng học viên được giao kinh phí đào tạo là B (giả sử là 50% kinh phí đạo tạo của số lượng học viên B)
Thì được hạch toán là:
-Phần thu của 50% học phí còn lại được hạch toán vào phần phí, lệ phí (huộc nguồn Ngân sách).
-Phần thu học phí của số lượng học viên còn lại (A-B) được hạch toán vào Nguồn khác trong bảng Tổng hợp tình hình kinh phí.
Mong giúp bạn ít nhiều:020:

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Chắc ý của bạn là nguồn thu học phí từ các học sinh được ngân sách hỗ trợ và phần thu học phí đơn vị tự cân đối. Bạn có thể tham khảo hướng dẫn của Cục thuế theo công văn số 12518/BTC-TCT ngày 18/9/2007 và công văn số 2254BTC/TCt ngày 2/3/2009. Theo đó bạn sẽ hạch toán theo hướng dẫn, nguồn nào thuộc phí và nguồn nào thuộc thu dịch vụ.

D

dnhan54

Guest
Bạn langgriser có thể cho tôi hỏi trường dạy nghề tư nhân thu học phí thì hạch toán thế nào , thu học phí có ra hóa đơn đỏ không hay chỉ làm phiếu thu và hạch toán vào doanh thu
Cám ơn bạn nhiều

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Vậy là hoạt động thu hđkd bạn hạch toán vào tk 531, có thể xuất biên lai, hóa đơn và lập phiếu thu.

K

ktkientrucnhaviet

Guest
29/1/15
1
0
1
35
Các bạn cho mình hỏi cách xử lý các vấn đề sau:
1.Năm 2013,kế toán trước của trường mình đã nộp thừa vào TK 3712 - TỨC TK HỌC PHÍ: 1.000.VÀ treo ở đó ko ghi thu ghi chi.năm 2014 mình ghi thu ghi chi khoản đó vậy mình phải hạch toán thế nào.

2.XIN HỎI CÁCH HẠCH TOÁN 60% THU HỌC PHÍ TRONG TRƯỜNG HỌC ( TỨC LÀ 40 % ĐÃ NỘP VÀO nsnn,còn 60% ghi thu ghi chi qua kho bạc).
Các bạn giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA