Phân bổ cp lương nv để tính gthành ntn???

• Thread starter giaythuytinh
  • Ngày gửi
giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Cty em nhận 1 HĐ thiết kế CT trị giá 500tr, cty em HĐ với 1 cá nhân khác thiết kế 1 phần với trị giá HĐ là 200tr.Các phần còn lại do các anh kỹ thuật bên cty em làm.
Vậy cho em hỏi khi xđ giá vốn cho CT trên phần lương của các anh kỹ thuật trên vẫn đưa vào 154 để xác định GVHB phải ko ạ?và đk Nợ 154/Có 334 ???
Tuy nhiên em làm sổ sách thấy vướng víu ở chỗ số tiền chi trả lương hàng tháng qua ngân hàng là số chi cả cho cty.Vậy em phải lập sổ chi tiết 334 cho máy anh kỹ thuật này và tách số tiền ghi trên giấy báo Nợ để phân biệt hay sao ạ?có cần phải làm vậy ko?em ko biết.......mong anh chị giúp em với>>

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vnindex

Guest
22/2/08
23
0
1
Hà Nội
Chào bạn!
Trường hợp của bạn cũng khô ng phức tạp gì đâu.
Phần CP tiền lương trả cho kỹ thuật bên em thì định khoản như em là đúng. Nhưng còn phần thuê 1 cá nhân khác cùng thiết kế 1 phần thì bạn hạch toán ra sao?
Đúng bản chất ở đây là bạn đi gia công 1 phần của HD đúng không, khi đó nếu bên được thuê làm 1 phần có thể xuất hóa đơn cho bên bạn là 200 tr thì bạn chỉ cần hạch toán Nợ TK154, 133/Có TK111,112,331 thôi. Lưu ý, nếu chỉ đơn thuần thuê cá nhân thì bạn phải có HD thuê và nhớ là trích 1 phần thu nhập của anh ta để kê khai và nộp thuế TNCN nhé bạn!
Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA