Có phải đăng ký trích KH công cụ dụng cụ không?

• Thread starter hang25883
  • Ngày gửi
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Mình thấy trong mẫu đăng ký trích khấu hao TSCĐ, bao gồm cả đăng ký trích KH công cụ,dụng cụ nữa. vậy khi làm đăng ký trích KH cho TSCĐ, mình cũng đăng ký luôn trích KH công cụ dụng cụ à.

Trích khấu hao cho xe ô tô thì nguyên giá ngoài hóa đơn mua xe, còn có hóa đơn phụ tùng, hóa đơn đăng kiểm, lệ phí trước bạ..., đều cho hết vào nguyên giá, vậy phần ngày tháng năm hóa đơn mình viết hết những hóa đơn này vào à, còn cột nguyên giá thì ghi tổng giá trị xe (giá xe + các chi phí khác: đăng kiểm, lệ phí trước bạ...). Và hóa đơn mua xăng khi mới mua xe co cho luôn vào nguyên giá k, vì nó coi như là chi phí chạy thử đúng k, hay cho luôn vào 642 cho tiện.
Mọi người chỉ giúp nhé, cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Mình thấy trong mẫu đăng ký trích khấu hao TSCĐ, bao gồm cả đăng ký trích KH công cụ,dụng cụ nữa. vậy khi làm đăng ký trích KH cho TSCĐ, mình cũng đăng ký luôn trích KH công cụ dụng cụ à.

Trích khấu hao cho xe ô tô thì nguyên giá ngoài hóa đơn mua xe, còn có hóa đơn phụ tùng, hóa đơn đăng kiểm, lệ phí trước bạ..., đều cho hết vào nguyên giá, vậy phần ngày tháng năm hóa đơn mình viết hết những hóa đơn này vào à, còn cột nguyên giá thì ghi tổng giá trị xe (giá xe + các chi phí khác: đăng kiểm, lệ phí trước bạ...). Và hóa đơn mua xăng khi mới mua xe co cho luôn vào nguyên giá k, vì nó coi như là chi phí chạy thử đúng k, hay cho luôn vào 642 cho tiện.
Mọi người chỉ giúp nhé, cám ơn nhiều

CC, DC làm gì có trích KH hả bạn??? Chỉ có TSCĐ thôi. Còn phần CC, DC nếu giá trị cao thì bạn phân bổ nó theo làm 2 lần, 3 lần, hay 4 lần.... tùy theo mức chi phí hàng tháng của Cty của bạn.

Cái khoản chi phí mua xăng để chạy thử xe thì.....bạn cũng nên cho nó vào nguyên giá luôn đi

N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam
Híc, híc, các bạn đưa tiền xăng vào nguyên giá sao được (theo công ty mình làm nguyên giá xe ô tô chỉ có giá xe + thuế trước bạ) còn những chi phí khác như đăng ký, đăng kiểm, xăng xe cho vào chi phí QLDN chứ ai lại cho xăng vào nguyên giá vì nó đốt cái xe chạy đi mà he he

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Híc, híc, các bạn đưa tiền xăng vào nguyên giá sao được (theo công ty mình làm nguyên giá xe ô tô chỉ có giá xe + thuế trước bạ) còn những chi phí khác như đăng ký, đăng kiểm, xăng xe cho vào chi phí QLDN chứ ai lại cho xăng vào nguyên giá vì nó đốt cái xe chạy đi mà he he

Ơ, thế hả??? hì hì hì Cảm ơn bạn nhiều nhé! Nhờ vậy mà mình học được thêm kinh nghiệm nữa rùi đó. Tại cái này học lâu quá bỏ ko có xem lại nên ko nhớ mà chỗ mình làm thì chả có cái đó bao giờ nên chỉ biết man mán vậy thôi.
Nhờ vậy mà biết được sai nhỉ! Cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA