Phụ cấp tiền điện thoại cho nhân viên???

• Thread starter hiennguyenkt
  • Ngày gửi
H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Cho Em hỏi cty em phụ cấp điện thoại cho nhân viên, hàng tháng nhân viên đó tự đóng tiền điện thoại rồi đem hóa đơn về làm giấy đề nghị thanh toán. Vậy số tiền đó sẽ đưa vào chi phí, và chỉ cần giấy đề nghị thanh toán thì hợp lý ko? hay cần có phiếu chi nữa ạ? Chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Cho Em hỏi cty em phụ cấp điện thoại cho nhân viên, hàng tháng nhân viên đó tự đóng tiền điện thoại rồi đem hóa đơn về làm giấy đề nghị thanh toán. Vậy số tiền đó sẽ đưa vào chi phí, và chỉ cần giấy đề nghị thanh toán thì hợp lý ko? hay cần có phiếu chi nữa ạ? Chân thành cảm ơn.

Đã có hóa đơn GTGT và làm giấy đề nghị thanh toán thì hợp lý quá rồi bạn ạ! (và việc của bạn là làm phiếu chi khi có chữ ký của thủ trưởng trong giấy đề nghị thanh toán) Bạn còn đòi hỏi gì nữa chứ nhỉ????

M

MariaHien

Guest
Tiền phụ cấp điện thoại (nếu có) để đưa vào chi phí thì trước tiên trong Hợp Đồng Lao Động bạn phải thể hiện được khoản phụ cấp điện thoại của nhân viên đó hàng tháng do công ty chi trả. Khi nhận viên đó đưa Hoá đơn đóng tiền điện thoại về thì bạn chi và khoản chi đó giống như 1 khoản tạ ứng lương vậy. Vì trong bảng lương của bạn tính lương phải trả nhân viên đó trong tháng đã bao gồm tiền điện thoại rồi mà. Đặc biệt thuế VAT trên hoá đơn không được kê khai thuế GTGT đầu vào mà phải cộng vào phần chi phí.

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Cảm ơn giotnangcuoithu nhiều nha! Và cho mình hỏi thêm nữa là nếu ko có giấy đề nghị thanh toán mà người đó chỉ đem tiền về cho GĐ chi tiền luôn, tại vì cty mình nhỏ lắm nên GĐ tự thu chi tiền luôn. Vậy hóa đơn đó có được đưa vào chi phí hợp lý ko?

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
MariaHien à, Vậy hóa đơn tiền điện thoại đó mình ko được khấu trừ hả bạn? Mình chỉ được đưa vào chi phí hợp lý thôi hả?

N

nguyenthiduc8

Guest
17/2/08
47
0
6
ha noi
Tiền phụ cấp điện thoại (nếu có) để đưa vào chi phí thì trước tiên trong Hợp Đồng Lao Động bạn phải thể hiện được khoản phụ cấp điện thoại của nhân viên đó hàng tháng do công ty chi trả. Khi nhận viên đó đưa Hoá đơn đóng tiền điện thoại về thì bạn chi và khoản chi đó giống như 1 khoản tạ ứng lương vậy. Vì trong bảng lương của bạn tính lương phải trả nhân viên đó trong tháng đã bao gồm tiền điện thoại rồi mà. Đặc biệt thuế VAT trên hoá đơn không được kê khai thuế GTGT đầu vào mà phải cộng vào phần chi phí.
Bạn có thể giải thích rõ tại sao thuế GTGT đầu vào của khoản chi này ko được kê khai ko? Nếu tiện thì nêu ra quy định này ở trong thông tư, quyết định nào.

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Cảm ơn giotnangcuoithu nhiều nha! Và cho mình hỏi thêm nữa là nếu ko có giấy đề nghị thanh toán mà người đó chỉ đem tiền về cho GĐ chi tiền luôn, tại vì cty mình nhỏ lắm nên GĐ tự thu chi tiền luôn. Vậy hóa đơn đó có được đưa vào chi phí hợp lý ko?

Nếu như vậy thì bạn phải biết thỏa thuận giữa GĐ và nhân viên số tiền phụ cấp điện thoại hàng tháng là bao nhiêu và...khi nhân viên đó mang HĐ GTGT về và GĐ chấp nhận chi là bạn chi thôi.
Còn cái khoản đó có bỏ vào chi phí được hay ko là do bên bạn có đăng ký lương và phụ cấp lương với bên chi cục thuế hay ko nữa. Nếu đã đăng ký rồi thì khoản đó là chi phí hợp lý. Còn chưa đăng thì.....nó ko là hợp lý!
Còn nếu ko thì có một cách nữa là thay đổi tên của người sử dụng số điện thoại đó thành tên cty và có MST của cty trên hóa đơn điện thoại là hợp lệ tuốt bạn ạ

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Nếu là tên và MST của cty, thì hóa đơn GTGT đó là hóa đơn đầu vào, mình khấu trừ bình thường phải ko bạn?

M

MariaHien

Guest
- Nếu hoá đơn tiền điện thoại đó có tên cty và MST của cty thì thuế GTGT được kê khai thuế đầu vào bình thường. Nhưng nếu hoá đơn tên nhân viên đó thì thuế ko được kê khai thuế đầu vào để được khấu trừ

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Cho mình hỏi thêm tí nữa nha, Vậy Hóa đơn GTGT tiền điện thoại đó mình vừa kê khai thuế đầu vào và mình cũng đưa vào chi phí tháng đó luôn có được ko hay chỉ được khấu trừ thôi? Ko được đưa vào chi phí nữa?

Sửa lần cuối:
M

MariaHien

Guest
Ko có chi. Trang WEB này là :" Cộng đồng tạo lên sức mạnh mà" chúc tất cả những ai làm kế toán có 1 sức khoẻ tốt, 1 trí óc sáng suốt và nhiều nhiều điều mình muốn chúc.. Đặc biệt gửi tới Ban quản lý trang WEB này.

M

MariaHien

Guest
Tuỳ từng trường hợp mà bạn hạch toán cho phù hợp. Khi bất kỳ 1 nghiệp vụ KT nào xảy ra thì bạn hãy suy nghĩ về bản chất của nó.. Từ đó bạn sẽ có cách hạch toán đúng đắn nhất.

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Tại vì mình mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm, vì vậy mình làm còn rối lắm. Mong các bạn giúp đỡ!

M

MariaHien

Guest
Như câu hỏi của bạn đặt ra: ( về phần thuế GTGT nha ) thì nếu bạn đã kê khai thuế đầu vào để được khấu trừ rồi thì bạn không thể kê nó vào chi phí được nữa. vì thuế bạn bóc tách ra rồi thì nó giống như bạn đã lấy lại khoản thuế đó từ NHà nước rồi... như vậy bạn đâu mất khoản tiền đó vào chi phí đâu mà được tính khoản thuế đó vào chi phí nữa đúng ko bạn. Còn phần phí điện thoại thì bạn vẫn được tính vào chi phí bình thường thôi.

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Là hóa đơn tiền điện thoại mình vừa kê khai khấu trừ rồi mình vừa đưa vào chi phí nữa hả bạn? Trả lời lại rõ giúp mình đi

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Là hóa đơn tiền điện thoại mình vừa kê khai khấu trừ rồi mình vừa đưa vào chi phí nữa hả bạn? Trả lời lại rõ giúp mình đi

Thì cái số tiền chi phí chưa thuế bạn được hạch toán vào chi phí 641, hay 642 tùy vào từng trường hợp. Còn phần thuế GTGT (nếu được khấu trừ) bạn hạch toán vào TK1331 để chờ khấu trừ với phần thuế GTGT đầu ra của cty bạn. Nên cái khoản thuế GTGT đầu vào đó ko đưa vào chi phí.

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Cảm ơn giotnangcuoithu nhiều, giờ mình đã hiểu rồi.

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Cảm ơn giotnangcuoithu nhiều, giờ mình đã hiểu rồi.

Hổng có gì mà bạn! Cùng nhau học hỏi đi lên. Nghiệp vụ kế toán của mình cũng ko rành lắm đâu. Chỉ hiểu nhiêu thì nói bấy nhiêu thôi hà.
Chúc bạn thành công nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA