Bậc lương hệ cao đẳng

• Thread starter hoailinh_vns
  • Ngày gửi
H

hoailinh_vns

Guest
Xin chào tất cả các anh chị trong diễn đàn, em có một thắc mắc nhỏ muốn nhờ các anh chị tháo gỡ giúp ah.
Hiện tại em đang làm việc ở một doanh nghiệp Nhà nước, bên em áp dụng mức lương theo nghị định 205/2004/ND-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Cp. Mức lương khởi điểm của em là 1.8, cho đến nay em đã công tác được 3 năm và mới được tăng lương lần đầu tiên là 1.99.
Vậy các anh chị có thể cho em biết kế toán bên em áp dụng mức lương như thế đã hợp lí chưa? Vì em nghe nói với hệ số này thì 2 năm được tăng lương 1 lần?
Cảm ơn các anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
THeo mình được biết bậc lương hệ cao đẳng ko phải là 1.8 mà là 2.14 bậc một nếu sau 3 năm thì bậc lương của bạn sẽ là 2.76 (Phần lương này dành cho nhân viên nghiệp vụ) (Cái này xin lỗi mình cũng ko rành lắm vì mình theo bên chỗ mình trả lời thôi. Nếu ko đúng xin bỏ qua nhé!)

P/S: 1.8 là hệ số lương của hệ trung cấp bậc 1 rồi bạn ạ.

C

chau108

Guest
Kế toán giá thành

Xin chào các anh chị, mình là thành viên mới của diễn đàn. Hiện giờ mình có một ít vướng mắc về kế toán giá thành, nhờ các anh chị giải đáp giúp.
Néu muốn tính giá thành theo định mức, hoặc giá kế hoạch thì giá kế hoạch hay định mức đó mình phải xây dựng trên cơ sở nào và phương pháp xây dựng làm sao.
Và mình có một nghiệp vụ muốn nhờ các anh chị giải đáp giúp:
Bên mình là cty sản xuất đồ gốm. hàng hoá sản xuất ra xuất bán cho các đại lý, trường hợp hàng xấu hoặc hư hỏng đại lý trả về nhưng mình không nhập lại kho mà phải huỷ đi vì không thể sử dụng được thì phải hạch toán như thế nào.

N

NTVHC

Guest
22/7/08
1
0
0
41
Hà nội
Tham gia BHXH có cần phải đi từ mức lương cấp bậc I rồi mới nhảy lên các cấp bậc sau không. Mình làm ở công ty cổ phần không có tý vốn nhà nước nào. Bằng cấp của mình là cao đẳng, hiện mình là nhân viên hành chính kiêm văn thư. Mức nộp BHXH của mình cao hơn thủ quỹ (bằng trung cấp) không vấn đề gì chứ?

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Xin chào tất cả các anh chị trong diễn đàn, em có một thắc mắc nhỏ muốn nhờ các anh chị tháo gỡ giúp ah.
Hiện tại em đang làm việc ở một doanh nghiệp Nhà nước, bên em áp dụng mức lương theo nghị định 205/2004/ND-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Cp. Mức lương khởi điểm của em là 1.8, cho đến nay em đã công tác được 3 năm và mới được tăng lương lần đầu tiên là 1.99.
Vậy các anh chị có thể cho em biết kế toán bên em áp dụng mức lương như thế đã hợp lí chưa? Vì em nghe nói với hệ số này thì 2 năm được tăng lương 1 lần?
Cảm ơn các anh chị.

Bạn có bằng cao đẳng đúng không? Nếu là DN nhà nước (Đơn vị HCSN dùng thang bảng lương khác) bạn áp dụng thang bảng lương như trên thì bạn được xếp lương bậc 1 nghạch cán sự hệ số 1,8 khởi điểm là đúng. Theo qui định sau 24 tháng nếu có tổ chức nâng lương thì bạn sẽ được xét nâng lương. vì vậy bạn cần xem lại ngày được chính thức ký HĐ LĐ không xác định thời hạn là ngày nào (ở DN nhà nước không có biên chế). Và kiểm tra một năm trước vào dịp nâng lương bạn đã đủ 24 tháng công tác chưa ( không kể thời gian thử việc). Nếu đủ thì C.ty bạn đã tiến hành nâng lương cho bạn kô đúng thời gian ( trừ khi bạn mắc khuyết điểm gì hoặc có biên bản xem xét không nâng lương cho bạn của Hội đồng xét nâng lường hoặc Ban giám đốc của C.ty). Còn ngược lại thì ....bạn hiểu chứ?

Có gì bạn cứ viết lên mình sẽ trả lời rõ vì mình cũng đang làm trong C.ty nhà nước như bạn mà. Chúc may mắn....

Sửa lần cuối:
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Xin chào các anh chị, mình là thành viên mới của diễn đàn. Hiện giờ mình có một ít vướng mắc về kế toán giá thành, nhờ các anh chị giải đáp giúp.
Néu muốn tính giá thành theo định mức, hoặc giá kế hoạch thì giá kế hoạch hay định mức đó mình phải xây dựng trên cơ sở nào và phương pháp xây dựng làm sao.
Và mình có một nghiệp vụ muốn nhờ các anh chị giải đáp giúp:
Bên mình là cty sản xuất đồ gốm. hàng hoá sản xuất ra xuất bán cho các đại lý, trường hợp hàng xấu hoặc hư hỏng đại lý trả về nhưng mình không nhập lại kho mà phải huỷ đi vì không thể sử dụng được thì phải hạch toán như thế nào.

Theo mình thì giá thành theo định mức là được xây dựng trên cơ sở thực tế, tử thực tế mà mình có định mức chung nhất định cho đối tượng tính giá thành.
Nó được xây dựng như sau:
Để cấu thành lên sản phẩm đó cần vật liệu chính là gì, vật liệu phụ là gì và cần bao nhiêu ( đơn vị tính), mức tiêu hao như the nào, từ đó ban xây dựng lên một cái định mức chung nhất và sát nhất.
Còn giá thành kế hoạch theo minh nghĩ nó là do kế hoạch minh đặt ra, và dựa vào giá thành xây dựng trước đó.
ko biết như vậy có đúng ko?

H

hoangvanminh

Guest
5/10/09
3
0
0
38
huế
Trả lời bạn hoailinh_vns về hệ số và bậc lương cơ bản

Nếu lương của bạn được áp dụng theo nghị định 205/2004/ND-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Cp thì: Bậc lương của bạn ít nhất là bậc 2/12, và hệ số là 1.99; và cứ 2 năm bạn sẽ được tăng bậc nếu bạn không vi phạm kỹ luật, vậy bạn đã 3 năm làm việc nên tất nhiên bạn được tăng thêm 1 bậc lương. Như thế nếu tính đúng cho bạn thì hiện tại bạn sẽ hưởng lương bậc 3/12 và hệ số là 2.18. Nếu bạn cần tài liệu pháp lý thì gửi mail cho mình theo địa chỉ: vanminh582000@yahoo.com

H

hoangvanminh

Guest
5/10/09
3
0
0
38
huế
Bạn có trình độ cao đẳng và áp dung bảng lương viên chức chuyên môn, nghiệp vụ nhà nước tại ngạch lương 4. cán sự, kỹ thuật viên tại thông tư số 2005/2004NĐ-CP ngày 14/12/2004 nên hệ số lương khởi điểm của bạn ít nhất là bậc 2/12 hệ số 1.99 chứ không phải là 1/12 hệ số 1.8. Cứ 2 năm không vi phạm kỹ luật, hoàn thành tốt công việc bạn sẽ được xét nâng lương 1 lần. Như vậy bạn đã được tăng hệ số lương lên bậc 3/12 hệ số 2.18. Bạn đã bị thiệt hại về tiền lương nhận được và tiền đóng BHXH rồi, mình sẽ gửi bạn tài liệu pháp lý free nếu bạn có nhyu cầu, địa chỉ mail của mình là: vanminh582000@yahoo.com

M

muadongbuon

Guest
Mình tốt nghiệp cao đẳng và vừa đi làm tại công ty TNHH được 03 tháng, vừa rồi mình nhận được hợp đồng lao động của công ty nhằm ký để tham gia đóng bảo hiểm xã hội, trong hợp đồng có mục đóng bảo hiểm xã hội ở mức hệ số 1.35. Các bạn cho mình hỏi hệ số của cao đẳng là bao nhiêu? và hệ số của như vậy mình có bị thiệt thòi ko?

V

vanquan1986

Guest
9/9/10
0
0
0
37
ha noi
xin chào anh chị. Em cũng có bằng cao đẳng nhưng làm ở 1 Cty tư nhân họ cũng trả lương em hệ số 1,8 nhưng e chẳng biết có đúng ko vì cái này em ko dành cho lắm. anh chị nào bít tư vấn giúp em với, em có đọc nghị định 205/2004/ND-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 rùi nhưng nhìu mục em ko hỉu mong anh chị nàoôní cho em mức lương theo hệ số đó là đúng chưa và theo nghị định nào thì là đúng và ở mục số bao nhiêu. hihi thanks anh chị nhiều

P

phanthiha1307

Sơ cấp
27/1/10
7
0
0
36
TP.Ha Tinh
Phần hàng bị hư hỏng trả lại sau đó đem hủy, giá của hàng hóa đem hủy là giá thành hay đó chính là giá gốc ban đầu của sản phẩm, mấy cách tính giá đó mình xem lại rồi mình giả thích cho nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA