Nếu lỗ thì có trích quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm không?

• Thread starter tinhtinh
  • Ngày gửi
T

tinhtinh

Sơ cấp
11/3/08
15
0
1
35
tp.hcm
em được biết là hằng tháng cty sẽ trích wĩ trợ cấp mất việc(1-3%)nếu công ty làm ăn thua lỗ thì có cần trích lập wĩ trợ cấp mất việc ko ạ, hay là trích lập ít lại thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Công ty mình cũng không nhỏ, làm ăn chẳng thua gì ai nhưng cũng đâu có chuyện trích lập quỹ trợ cấp mất việc gì đâu. Đó là do chính sách và tình hình hoạt động của công ty thôi. Bạn phải hiểu ý nghĩa có nó dùng để làm gì, công ty bạn sản xuất có đều không?

L

lientrang75

Guest
8/10/06
22
0
0
Tp. HCM
Bạn không cần trích lập quỹ trợ cấp mất việc làm gì vì cuối năm lại phải kết chuyển phức tạp lắm. Nếu có phát sinh thì bạn cho vào chi phí cho nhanh và tiện.

T

theanhck

Guest
19/3/08
14
0
0
45
Da Nang
Theo mình thì bạn không cần trích lập khi công ty bạn làm ăn thua lỗ bởi vì theo Thông tư 82/2003/TT-BTC ngày 14/8/2007 hướng dẫn trích lập, quản lý, sử dụng và hạch toán Quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm tại doanh nghiệp quy định như sau
“Mức trích Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm từ 1% - 3% trên quỹ tiền lương làm cơ sở đóng bảo hiểm xã hội của doanh nghiệp.
Mức trích cụ thể do doanh nghiệp tự quyết định tuỳ vào khả năng tài chính của doanh nghiệp hàng năm.”
Tuy nhiên khi doanh nghiệp bạn làm ăn có lãi thì nên trích lập quỹ này. Tôi làm việc cho Cty nước ngoài họ trích lập hàng năm rất đều đặn và điều đó tạo sự tin tưởng,an tâm làm việc cho nhân viên.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Xoá giúp em bài này, em post nhầm ....Lỗi kỹ thuật:053:

Sửa lần cuối:
N

nghuong78

Guest
23/10/07
2
0
0
Hà Nội
hướng dẫn trích trợ cấp mất việc làm

Theo mình thì bạn không cần trích lập khi công ty bạn làm ăn thua lỗ bởi vì theo Thông tư 82/2003/TT-BTC ngày 14/8/2007 hướng dẫn trích lập, quản lý, sử dụng và hạch toán Quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm tại doanh nghiệp quy định như sau
“Mức trích Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm từ 1% - 3% trên quỹ tiền lương làm cơ sở đóng bảo hiểm xã hội của doanh nghiệp.
Mức trích cụ thể do doanh nghiệp tự quyết định tuỳ vào khả năng tài chính của doanh nghiệp hàng năm.”
Tuy nhiên khi doanh nghiệp bạn làm ăn có lãi thì nên trích lập quỹ này. Tôi làm việc cho Cty nước ngoài họ trích lập hàng năm rất đều đặn và điều đó tạo sự tin tưởng,an tâm làm việc cho nhân viên.

Chào bạn! Bạn có thể hướng dẫn tôi cách trích lập quỹ dự phòng mất việc làm được không? Tôi cũng làm cho công ty nước ngoài nhưng công ty này mới thành lập năm nay là năm thứ 2, theo bên kiểm toán họ tư vấn thì nên trích quỹ dự phòng mất việc làm. Tôi chưa hiểu trích nếu trích thì mình chỉ cần ghi nhận số dư của quỹ dự phòng mất việc làm vào bảng cấn đối phát sinh số dư đầu năm.(còn khoản tiền thì sẽ như thế nào). Rất mong bạn chỉ giúp. Cám ơn bạn nhiều!

T

theanhck

Guest
19/3/08
14
0
0
45
Da Nang
Sorry bạn vì lâu quá mình bận không lên diễn đàn nên không trả lời bạn được.
Căn cứ theo nghị đinh 39/NĐ-CP thì việc trích dự phòng trợ cấp mất việc là bắt buộc (tuy nhiên đơn vị phải hoạt động có lãi đã. Khoản chi phí này được coi là hợp lệ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.
Mức trích thì tùy vào tính toán của đơn vị nhưng không được vượt quá 3% của quỹ tiền lương làm cơ sở đóng bảo hiểm xã hội trong năm. Ví dụ quỹ lương bạn đóng BHXH là 100 tr/năm thì bạn có thể trích tối đa là 3tr.

-Cách hạch toán
Căn cứ thông tư số 82/2003/TT-BTC ngày 14/08/2003 của Bộ Tài chính
6. Hạch toán kế toán Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm:
a. Khi trích lập Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm, ghi:
Nợ TK 642 – Chi phí quản lý doanh nghiệp
Có TK 3353 – Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm
b. Khi chi trả trợ cấp thôi việc, mất việc làm cho người lao động, ghi:

Nợ TK 3353 – Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm
Có các TK 111, 112
c. Trường hợp Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm không đủ để chi trợ cấp cho người lao động thôi việc, mất việc làm trong năm tài chính, thì phần chênh lệch thiếu được hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp trong kỳ, khi chi ghi:
Nợ TK 642 - Chi phí quản lý doanh nghiệp
Có các TK 111, 112

Sorry bạn vì lâu quá mình bận không lên diễn đàn nên không trả lời bạn được.

K

kimthuy

Guest
25/11/06
30
0
0
Khanh Hoa
Mình đọc trong 82/2003/TT-BTC ngày 14/08/2003 của Bộ Tài chính thì:
1.Khoản trích lập dựa trên khoản tiền lương đóng BHXH trong năm vậy thì cuối năm/ Quý mình mới có cơ sở để trích lập, do vậy chi trước rồi mới trích lập đúng không các bác?
a.) Chi trả trợ cấp mất việc:
Nợ TK 351 – Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm Có các TK 111, 112
b). Cuối năm ghi:
b1). Nợ TK 642 /C351
B2). Hoàn nhập dự phòng trích thừa/ Trích thêm
2. Các Bác lưu ý là tài khoản đã thay đổi Theo QĐ 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 rồi nha: TK 3353 được thay thế là 351 rồi

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Trích lập quỹ này cho dù kinh doanh lỗ

Quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm cho đến hết năm 2008 này là vẫn phải trích, xem khoản 3 điều 17 Luật Lao động, cho dù công ty lãi hay lỗ.

Đoạn "doanh nghiệp tự quyết tùy vào khả năng tài chính" trong thông tư 82 được nêu là tự quyết tỷ lệ trích, dao động trong khoảng từ 1% đến 3% trên quỹ tiền lương đóng bhxh.

Các doanh nghiệp nước ngoài trích rất đều đặn vì đây là khoản phải trả khi người lao động thôi việc hay mất việc theo pháp luật quy định mà lại đựơc tính vào chi phí hợp lý hợp lệ trong kỳ (TT82), làm giảm lợi tức chịu thuế của doanh nghiệp.

D

daminhieu

Sơ cấp
31/8/10
3
0
0
tỉnh Cao Bằng
Tôi cũng đồng ý hoàn toàn với ý kiến của bạn "songcham". Chi bo sung them là nếu doanh nghiệp không trích quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm thì khi thanh tra sở lao động nhảy vào kiểm tra thì doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền theo nghị định 86 xử phạt các hành vi vi phạm luật BHXH.( có định hướng sẽ bãi bỏ quỹ dự phòng mất việc làm)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA