Bảng tính và phân bổ khấu hao - thắc mắc?

• Thread starter hoangyenpro
  • Ngày gửi
H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
Các anh chị cho em hỏi, tại sao trong bảng tính và phân bổ khấu hao lại có các cột TK142, 242, 335? Tại sao không để các TK này vào bảng phân bổ chi phí riêng?
Em muốn hỏi ý nghĩa về mặt bản chất ý, theo em, 142 và 242 thì liên quan gì đến khấu hao? Nếu phân bổ vào đây sẽ làm tăng không đúng số khấu hao TSCĐ trong các bộ phận chứ? Trong BT cô giao em thấy có dòng CF thành lập DN ở trong bảng TSCĐ dư đầu kỳ, như vậy là sao? Thế CFTLDN là TSCĐ à? Nó là TS dài hạn thì em còn hiểu. Tại sao lại cho vào bảng khấu hao để phân bổ?:wall:
Các anh chị giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Các anh chị cho em hỏi, tại sao trong bảng tính và phân bổ khấu hao lại có các cột TK142, 242, 335? Tại sao không để các TK này vào bảng phân bổ chi phí riêng?
Em muốn hỏi ý nghĩa về mặt bản chất ý, theo em, 142 và 242 thì liên quan gì đến khấu hao? Nếu phân bổ vào đây sẽ làm tăng không đúng số khấu hao TSCĐ trong các bộ phận chứ? Trong BT cô giao em thấy có dòng CF thành lập DN ở trong bảng TSCĐ dư đầu kỳ, như vậy là sao? Thế CFTLDN là TSCĐ à? Nó là TS dài hạn thì em còn hiểu. Tại sao lại cho vào bảng khấu hao để phân bổ?:wall:
Các anh chị giúp em với!

Mình nghĩ có lẽ bạn nhầm lẫn TK trong đây rồi!

142 và 242 đó là TK chi phí trả trước ngắn hạn và dài hạn. Nó được dùng để bạn tập hợp những chi phí lớn, những CC, DC có giá trị lớn rồi từ đó phân bổ dần dần vào chi phí. Ngắn hạn dùng TK142, dài hạn dùng TK242.

Còn TK dùng để trích KHTSCĐ đó là TK214 bạn ạ!

Còn mấy cái khác mình hổng biết! Ai biết rõ chỉ giùm để GN còn học hỏi với. Cảm ơn!

H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
Vấn đề mình hỏi là tại sao trong "Bảng tính và phân bổ khấu hao" lại có mặt những TK 142, 242, 335? Còn vấn đề nắm bản chất các TK này thì mình hiểu.
Chẳng hạn, CF thành lập DN sẽ cho vào 242, phân bổ trong 5 năm, thì hàng năm sẽ phân bổ dần từng 1/5 khoản này chuyển sang 642, như thế thì liên quan gì đến khấu hao lại cho vào Bảng tính và phân bổ khấu hao?:wall:
Các anh chị nào hiểu rõ bản chất của bảng này chỉ em với!

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Đây không phải là một vấn đề đơn giản. Có lẽ là chi phí thành lập doanh nghiệp trong trường hợp của bạn không đủ tiêu chuẩn để đưa vào tài sản cố định. Nếu vậy theo mình thì bạn chỉ phân bổ 142,242 sang 642 thôi, chứ đâu có tính khấu hao làm gì. Mình chưa thấy bảng khấu hao như vậy bao giờ.

H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
Ý em hỏi là Bảng tính khấu hao mẫu 06-TSCĐ theo QĐ 15, tại sao lại có cột cho các TK này. Còn tờ bài tập cô đưa thì có một bảng TSCĐ dư đầu kỳ, trong đó cũng có dòng CF thành lập DN. Em thắc mắc nó nằm trong 242 là CFTTDH chứ sao lại cho vào TSCĐ?
Cái chính em muốn tìm hiểu là mẫu 06-TSCĐ, sao lại có các cột TK 142, 242, 335, 241...?

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Ý em hỏi là Bảng tính khấu hao mẫu 06-TSCĐ theo QĐ 15, tại sao lại có cột cho các TK này. Còn tờ bài tập cô đưa thì có một bảng TSCĐ dư đầu kỳ, trong đó cũng có dòng CF thành lập DN. Em thắc mắc nó nằm trong 242 là CFTTDH chứ sao lại cho vào TSCĐ?
Cái chính em muốn tìm hiểu là mẫu 06-TSCĐ, sao lại có các cột TK 142, 242, 335, 241...?

Cái mẫu của bạn sao thấy lạ hoắc nhỉ??? Mình chưa một lần nhìn thấy nó bao giờ! Có lẽ mình bị tụt hậu rùi. CHắc kiếm tìm mẫu mới xem lại thôi :wall::wall::wall:

H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
Em chưa hỏi cô giáo, nhưng em nghĩ có thể họ muốn ktoan gộp luôn phần pbo CF vào đây. Nhưng như vậy thì đâu gọi là "Bảng tính và pbo TSCĐ" nhỉ? Phải gọi là "Bảng tính và Pbo chi phí" thì đúng hơn.
Nếu làm theo mẫu này thì khi lấy số liệu để tính vào 214 lại phải nhặt từ 627, 641, 642, số tổng khấu khao tháng cũng phải cộng riêng ra, thế thì nhét mấy cái TK đó vào đây làm gì nhỉ?
Em vẫn nghĩ, TS nào đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ theo QĐ 206 thì phải cho vào 211, đã gọi là TSCĐ thì tính vào CF phải gọi là "khấu hao". TS nào ko đủ đk ghi nhận TSCĐ, chẳng hạn ccdc, mm, tb thì phải cho vào 142, 242 khi xuất dùng 1 lần. Đã là chi phí thì phải "phân bổ" chứ sao lại cho vào bảng khấu hao?
Không phải mẫu này mới có, mà "bảng tính và phân bổ KH" cũ cũng vậy. Em lo mình ko nắm đc bản chất nên vội vàng lên đây hỏi, ko dám hỏi cô ngay.
Các anh chị giúp em với!

Sửa lần cuối:
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Em chưa hỏi cô giáo, nhưng em nghĩ có thể họ muốn ktoan gộp luôn phần pbo CF vào đây. Nhưng như vậy thì đâu gọi là "Bảng tính và pbo TSCĐ" nhỉ? Phải gọi là "Bảng tính và Pbo chi phí" thì đúng hơn.
Nếu làm theo mẫu này thì khi lấy số liệu để tính vào 214 lại phải nhặt từ 627, 641, 642, số tổng khấu khao tháng cũng phải cộng riêng ra, thế thì nhét mấy cái TK đó vào đây làm gì nhỉ?
Em vẫn nghĩ, TS nào đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ theo QĐ 206 thì phải cho vào 211, đã gọi là TSCĐ thì tính vào CF phải gọi là "khấu hao". TS nào ko đủ đk ghi nhận TSCĐ, chẳng hạn ccdc, mm, tb thì phải cho vào 142, 242 khi xuất dùng 1 lần. Đã là chi phí thì phải "phân bổ" chứ sao lại cho vào bảng khấu hao?
Không phải mẫu này mới có, mà "bảng tính và phân bổ KH" cũ cũng vậy. Em lo mình ko nắm đc bản chất nên vội vàng lên đây hỏi, ko dám hỏi cô ngay.
Các anh chị giúp em với!

Bạn đã nắm rõ bản chất và nguyên tắc thì cứ thế mà làm thôi việc gì phải thắc mắc chi mấy cái đó! Miễn làm đúng nghiệp vụ được rùi. Mình nghĩ ko cần phải cứng nhắc theo mẫu!

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Các anh chị giúp em với!
Trường hợp DN sửa chữa lớn, trong DN có phân xưởng hoặc đội sửa chữa lớn, phí sửa chữa lớn sẽ được tập hợp vào 142/ 242/ 335. Khi đó mọi CF về SCL từ NVL (152), nhân công (334), ccdc (153), khấu hao TSCĐ dùng cho việc đó (214) đều phải được tập hợp. Như vậy là vẫn tồn tại nghiệp vụ đc đk:
Nợ 142/ 242/ 335
Có 214
, và khấu hao vẫn phải đc phân bổ cho các TK trên.

Bạn đã nắm rõ bản chất và nguyên tắc thì cứ thế mà làm thôi việc gì phải thắc mắc chi mấy cái đó! Miễn làm đúng nghiệp vụ được rùi. Mình nghĩ ko cần phải cứng nhắc theo mẫu!
Bạn Giotnangcuoithu nói như vậy là không dc roi, minh thay hoangyenpro đưa ra một câu hỏi hay và có ý nghĩa, rất bản chất. Đây là tinh thần critical thinking rất đáng hoan nghênh. Nếu bạn ko trả lời đc thì hãy chờ đợi chứ đừng "phán bừa" như thế. Bản thân mình khi đọc câu hỏi trên cũng phải suy nghĩ, nghĩ rồi vẫn phải hỏi lại cho chắc rồi mới post lên đây. Như vậy, chính mình cũng học đc từ câu hỏi này. Làm sao làm đúng nghiệp vụ khi không biết có nghiệp vụ ấy tồn tại? Đây là vấn đề biểu mẫu, nhưng thực ra nó chính là kiến thức về chuyên môn, cái gì cũng có nguyên cớ tồn tại của nó.

Sửa lần cuối:
H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
Quá tuyệt! Cám ơn anh Haw, em mừng lắm, ít ra em thấy diễn đàn vẫn còn những người như anh Haw, chịu trả lời câu hỏi này cho đàn em và có trách nhiệm. Em thấy đây cũng không phải câu hỏi ngớ ngẩn hay thể hiện sự ăn sẵn gì. Vì em đã hỏi rất nhiều người nhưng chưa ai cho em một lý lẽ thuyết phục cả, đa số toàn nhầm lẫn và không nắm được tiêu chí ghi nhận TSCĐ và các vấn đề liên quan, cũng như các TK 142, 242, 335, toàn trả lời nhăng cuội! Thậm trí một bạn học năm cuối khoa kiểm toán ĐHKTQD cũng không trả lời đc. Hôm nay em sẽ hỏi lại cô giáo một lần nữa để chốt. Nhưng em tin anh Haw đã trả lời đúng.
Một lần nữa cám ơn anh Haw!:1luvu::1luvu::1luvu:

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Các anh chị giúp em với!

theo mình biết thì bảng phân bổ khấu hao TSCĐ có thể được chia làm nhiều loại như chi tiết theo nguồn vốn, nhóm hoặc tài khoản tuỳ thuộc vào yêu cầu của DN đó. bảng như bạn nói không thường được hay dùng trong các DN có nhiều TSCĐ chi phí phân bô lớn, đa dạng. nó không chỉ có các cột TK như Hoangyenpro nói mà còn có thể có các cột TK khác nữa(627,641,642,241,811..) nói chung là bất kỳ TK nào mà dùng để trích chi phí khấu hao của tài sản. điều này tuỳ thuộc vào mục đích sử dụng tài sản của DN để xác định chi phí khấu hao của TSCĐ đó. nếu bạn muốn xem thêm một số mẫu bảng phân bổ khấu hao thì có thể cho mình biết nhé.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Theo tôi hiểu như sau:
Trên bảng tính và phân bổ khấu hao TSCĐ có cột 142/242 trên hàng dọc và 335 dưới hàng ngang là để tập hợp những chi phí dành cho sửa chữa lớn TSCĐ mà không tính vào chi phí phát sinh trong kỳ. Khi tính tập hợp trên bảng phân bổ khấu hao sẽ được hạch toán N 142,242 / C 335.
Đồng thời theo hàng dọc cũng có 335 là để trích trước khấu hao chi phí sửa chữa lớn đã tính vào 335 và được hạch toán N 335 / C 214. Vì chi phí sửa chữa lớn TSCĐ sẽ được ghi tăng gía trị TSCĐ khi hoàn thành. Phương pháp này sẽ phản ánh đúng chi phí đã phát sinh trong kỳ vì chi phí khấu hao được chia nhỏ.
Còn CF TLDN được phản ánh trên bảng phân bổ khấu hao cũng là một phương pháp phân bổ dần chi phí phát sinh. CF TLDN là chi phí hình thành TSCD vô hình nên khi DN được hình thành tức là giá trị doanh nghiệp được hình thành cũng tương ứng là TSCĐ vô hình được thành lập.
Tui nghĩ vậy nhưng cũng không chắc chắn đâu. Để về coi sách lại đã nhé. he he

T

thanhtrung030

Guest
Các bác ơi em muốn tra cứu mức thuế suất thuế GTGT chi tiết của các mặt hàng về linh kiện sản xuất máy bơm nước dân dụng mà em ko biết tìm ở đâu có bác nào biết chỉ giúp em với em cảm ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA