Chi phí tài Chính trong HĐ Đầu tư.

• Thread starter longcv
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Xin hỏi các bạn chút thắc mắc nhỏ ?
Công ty tôi vừa hoạt động SXKD vừa Hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản ( nhập khẩu 1 số máy móc thiết bị). Những Phí mở LC hay phí sổ phụ của NH mở ra để theo dõi thanh toán các LC đó thì có đưa qua TK 635 ko hay đưa vào 241-XDCB: chi phí khác

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Công ty tôi vừa hoạt động SXKD vừa Hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản ( nhập khẩu 1 số máy móc thiết bị). Những Phí mở LC hay phí sổ phụ của NH mở ra để theo dõi thanh toán các LC đó thì có đưa qua TK 635 ko hay đưa vào 241-XDCB: chi phí khác
+ Chào bác Longcv lâu lắm mới gặp bác.!
+ Theo em các khoàn phí mở LC và phí sổ phụ ngân hàng ban đầu hạch toán vào TK 642.
+ Khi phat sinh các nghiệp vụ thanh toán tiền qua ngân hàng và chịu phí thì phí đó hạch toán vào TK 635.
+ Không hạch toán qua TK 241 trong trường hợp này!

Thân chào bác

phong2v

phong2v

Guest
+ Theo em các khoàn phí mở LC và phí sổ phụ ngân hàng ban đầu hạch toán vào TK 642.
+ Khi phat sinh các nghiệp vụ thanh toán tiền qua ngân hàng và chịu phí thì phí đó hạch toán vào TK 635.

Thân chào bác
Cái dòng chữ đỏ cũng đưa vào 642 chú nhé, ko đưa vào 635 đâu

L

lytrang

Guest
16/4/08
4
0
0
39
Tân Bình
Mình cũng nghĩ vậy đấy. Cái dòng chữ đỏ đó đưa vào 642 thì đúng hơn

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Về lý thuyết nếu bạn nhập máy móc thiết bị thì các chi phí liên quan (bao gồm cả phí mở L/C, thanh toán qua ngân hàng) hạch toán vào giá trị tài sản là hợp lý nhất.
Tuy nhiên nếu các chi phí này không lớn (không trọng yếu) thì có thể hạch toán vào TK 642.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Về lý thuyết nếu bạn nhập máy móc thiết bị thì các chi phí liên quan (bao gồm cả phí mở L/C, thanh toán qua ngân hàng) hạch toán vào giá trị tài sản là hợp lý nhất.
Tuy nhiên nếu các chi phí này không lớn (không trọng yếu) thì có thể hạch toán vào TK 642.
Các khoản mà bạn nói trên không có liên quan trực tiếp để đưa TSCĐ vào trạng thái sẳn sàng sử dụng nên không thể tính vào giá trị tài sản được.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Thân chào bác

Chi phí dịch vụ ngân hàng cũng hạch toán vào TK 6428 thế nhé ATM -Dragon487.Không hạch toán vào TK 635
Thân chào

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các khoản mà bạn nói trên không có liên quan trực tiếp để đưa TSCĐ vào trạng thái sẳn sàng sử dụng nên không thể tính vào giá trị tài sản được.
Đây là các chi phí để nhập thiết bị, sao lại không là "các chi phí cần thiết để đưa tài sản vào trạng thái sẵn sàng sử dụng".

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Theo như bạn Hien nói đúng đấy.
Sao lại hạch toán 635. (Chi phí TC): hạch toán lãi vay

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái dòng chữ đỏ cũng đưa vào 642 chú nhé, ko đưa vào 635 đâu

Hihi vậy em hỏi bác Phong nhé, Cty em tham gia thị trường chứng khoán hàng tháng mua và bán chứng khoán em chịu phí quá trời luôn cái này anh Phong hạch toán vào TK 642 mà ko hạch tóan qua TK 635 có ổn không pác?:beer:

Chi phí dịch vụ ngân hàng cũng hạch toán vào TK 6428 thế nhé ATM -Dragon487.Không hạch toán vào TK 635
Thân chào
+ Cái này bác cũng hơi vội vã bác ạ, nếu DN bác thực hiện các dịch vụ tài chính mà mỗi lần phát sinh đều chịu phí ngân hàng bác hạch toán tất vào TK 642 có được không thế pác trần Bình?:sick::biggrinda:032:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Đây là các chi phí để nhập thiết bị, sao lại không là "các chi phí cần thiết để đưa tài sản vào trạng thái sẵn sàng sử dụng".

Đó là những chi phí có tính chất chung trong việc quản lý hoạt động kinh doanh của DN nên hạch toán vào 642. Tất nhiên trong trường hợp nhập thiết bị thì phí mở L/C có liên quan nhưng không phải là liên quan trực tiếp.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Đó là những chi phí có tính chất chung trong việc quản lý hoạt động kinh doanh của DN nên hạch toán vào 642. Tất nhiên trong trường hợp nhập thiết bị thì phí mở L/C có liên quan nhưng không phải là liên quan trực tiếp.
Đó là quan điểm của Bác thôi, và nói chung là người ta thường làm như vậy.
Ở đây em nói về lý thuyết thì các chi phí mở L/C nhập khẩu thiết bị ghi vào giá nhập thiết bị là hợp lý nhất. (thực ra cũng không quá khó để biết được chi phí mở L/C nhập thiết bị để ghi nhận vào chi phí thiết bị).

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Hihi vậy em hỏi bác Phong nhé, Cty em tham gia thị trường chứng khoán hàng tháng mua và bán chứng khoán em chịu phí quá trời luôn cái này anh Phong hạch toán vào TK 642 mà ko hạch tóan qua TK 635 có ổn không pác?:beer:
+ Cái này bác cũng hơi vội vã bác ạ, nếu DN bác thực hiện các dịch vụ tài chính mà mỗi lần phát sinh đều chịu phí ngân hàng bác hạch toán tất vào TK 642 có được không thế pác trần Bình?:sick::biggrinda:032:

Lan man đi khá xa topic và chủ đề của box này rồi. Close topic nhé!!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA