Chế độ thanh toán Phụ cấp công tác phí theo văn bản hướng dẫn của Tỉnh ?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



kết quả từ 1 tới 4 trên 4
13,850 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của thamlanhuong
    Tham gia ngày
    Jan 2013
    Địa chỉ
    Tuyên Quang
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    3
    Post Thanks / Like
    thamlanhuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Chế độ thanh toán Phụ cấp công tác phí theo văn bản hướng dẫn của Tỉnh ?

    Tôi muốn hỏi về Thông tư số 97/2010/TT-BTC ngày 06/07/2010 của Bộ Tài chính quy định về chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập.
    Tại Điểm b - Khoản 2 - Điều 2 TT số 97/2010/TT-BTC quy định " Các đối tượng cán bộ, công chức không có đủ tiêu chuẩn được bố trí xe ô tô khi đi công tác nhưng nếu cán bộ đi công tác cách trụ sở cơ quan từ 10km trở lên (đối với khu vực vùng cao, hải đảo …) và 15km trở lên (đối với các vùng còn lại) mà tự túc bằng phương tiện cá nhân của mình thì được thanh toán khoán tiền tự túc phương tiện theo số km thực đi nhân với đơn giá khoán” .
    Ngày 30/03/2011 UBND tỉnh Hà Giang ban hành Hướng dẫn số 702/UBND-KT, tại điểm 1 - phần I nêu rõ: “ Đối với các trường hợp cán bộ công chức, viên chức, lao động hợp đồng theo quy định của pháp luật (trử đối tượng thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/ tháng hưởng tiền công tác phí khoán theo tháng và không đi theo các đợt công tác cụ thể) được cử đi công tác cách trụ sở cơ quan từ 10km trở lên (đối với khu vực vùng cao, hải đảo …) và 15km trở lên (đối với các vùng còn lại), nhưng cơ quan không bố trí được phương tiện, tuyến đường đi công tác không có phương tiện vân tải công cộng phải tự túc phương tiện thì cá nhân được thanh toán theo số km thực đi và giá cước thanh toán do thủ trưởng đơn vị quyết định, tối đa không quá 2.000đồng/km) “
    Cơ quan tôi là đơn vị hành chính sự nghiệp. Tháng 10 năm 2012 thủ trưởng đơn vị cử hai cán bộ cơ quan đi công tác 01 ngày ( đi viếng đám ma một đồng chí cùng cơ quan mất). Khoảng cách đến nơi công tác là 120 km nhưng nếu đi bằng phương tiện là ô tô thì hôm sau mới có chuyến xe lên được (cơ quan thuộc 1 huyện vùng cao, không có chuyến xe lên chiều). Thủ trưởng đơn vị quyết định để hai đồng chí đi công tác bằng phương tiện tự túc và thanh toán 1000đ/km thực đi và phụ cấp lưu trú thanh toán theo quy chế chi tiêu, theo Nghị quyết 40/2010/NQ-HĐND tỉnh, đi công tác trong ngày là 80.000đồng.
    Như vậy kế toán đơn vị căn cứ Quy chế chi tiêu và quyết định cử đi công tác của thủ trưởng thanh toán chế độ công tác phí cho 2 cán bộ đi công tác như sau:
    + Phương tiện đi công tác:
    120km x 1.000đ/km x 2 lượt x 2 người = 480.000đ
    + Phụ cấp lưu trú:
    2 người x 80.000đ/người = 160.000đ
    Tổng KP chi trả cho chuyến công tác là: 640.000đồng
    Nếu theo Hướng dẫn số 702/UBND-KT của UBND tỉnh thì sẽ không được thanh toán tiền phương tiện tự túc như trên. Giả sử nếu áp theo Hướng dẫn số 702/UBND-KT và phụ cấp công tác phí khoán theo Nghị quyết 40/2010/NQ-HĐND tỉnh để thanh toán thì sẽ phát sinh thêm tiền thuê phòng nghỉ và một ngày phụ cấp lưu trú:
    + vé xe: 2 người x 70.000đ/người = 140.000đồng
    Quãng đường không có phương tiện ô tô khách phải đi bằng xe taxi ( 5km x 2 lượt) là: 100.000đ
    + Phụ cấp lưu trú: 100.000đ/ngày x 2 ngày x 2 người = 400.000đồng
    + Thuê phòng nghỉ: 150.000đ/ngày x 2 người = 300.000đồng
    Tổng KP chi trả cho chuyến công tác là: 940.000đồng
    Biết là mọi văn bản được ban hành ra cùng đều chung một mục đích là kiểm soát chi NSNN chặt chẽ, tiết kiệm, chống lãng phí… Nhưng đến ngày đi quyết toán với cơ quan tài chính thì 640.000đ chỉ đưwcj quyết toán một phần với lý do “ không thực hiện theo Hướng dẫn số 702/UBND-KT”.
    Tôi rất mong muốn nhận được giải đáp cho những vướng mắc nghề nghiệp của mình.
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
    Mail: Tlh_minhviet.jsc08@yahoo.com.vn

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Tham gia ngày
    May 2009
    Địa chỉ
    HCM city
    Bài gửi
    1,362
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add SAA on Facebook
    SAA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-03-2013, 09:03 #2
    Theo như bạn ghi thì tôi nghĩ cơ quan tài chính ở địa phương bạn đã căn cứ vào hướng dẫn 702 ở dòng màu đỏ này để xuất toán đây:
    Hướng dẫn số 702/UBND-KT, tại điểm 1 - phần I nêu rõ: “ Đối với các trường hợp cán bộ công chức, viên chức, lao động hợp đồng theo quy định của pháp luật (trử đối tượng thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/ tháng hưởng tiền công tác phí khoán theo tháng và không đi theo các đợt công tác cụ thể) được cử đi công tác cách trụ sở cơ quan từ 10km trở lên (đối với khu vực vùng cao, hải đảo …) và 15km trở lên (đối với các vùng còn lại), nhưng cơ quan không bố trí được phương tiện, tuyến đường đi công tác không có phương tiện vân tải công cộng phải tự túc phương tiện thì cá nhân được thanh toán theo số km thực đi và giá cước thanh toán do thủ trưởng đơn vị quyết định, tối đa không quá 2.000đồng/km) “
    Cái này là suy luận của tôi từ những gì bạn đã viết, nếu bạn muốn biết họ xuất toán ở điểm nào và tại sao thì bạn nên hỏi trực tiếp người đi quyết toán để biết rõ hơn.
    Nếu đúng như thế thì cơ quan bạn có thể lấy quỹ phúc lợi hay quỹ công đoàn để hổ trợ cho chênh lệch này vì đây là việc của cơ quan, dẫu biết rằng văn bản pháp lý cao nhất vẫn là văn bản của BTC, tuy nhiên ở 1 số địa phương còn bị chi phối bởi văn bản đặc thù của tỉnh nữa
    WHAT WILL BE WILL BE

  4. Thành viên Hình đại diện của thamlanhuong
    Tham gia ngày
    Jan 2013
    Địa chỉ
    Tuyên Quang
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    3
    Post Thanks / Like
    thamlanhuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    24-03-2013, 10:31 #3
    Cảm ơn bạn đã giúp tôi giải quyết một số vướng mắc trong công việc. Tôi rất muốn thảo luận thêm về việc hạch toán thu học phí (cấp bù miễn giảm học phí) theo Nghị định số 49/2010/NĐ-CP

  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Hoang Le Binh
    Tham gia ngày
    Dec 2010
    Địa chỉ
    Mai Động
    Bài gửi
    50
    Post Thanks / Like
    Hoang Le Binh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-11-2013, 20:50 #4
    Hôm nay ở cơ quan tôi có một đề nghị thanh toán như sau, mong các bác cho xin ít kinh nghiệm:
    Tháng 9 năm 2013 theo quyết định của đơn vị chủ quản cơ quan tôi cử 05 CB đi công tác nước ngoài theo lời mời của cơ quan bên nước bạn. Chi phí ăn ở do cơ quan nước bạn chịu, nhưng hôm nay tôi lại nhận được đề nghị thanh toán trong đó có lời phê của giám đốc yêu cầu phòng TCKT hướng dẫn thanh toán, đề nghị thanh toán đó xin thanh toán tiền mua quà cho đối tác,tiền thuê phòng nghỉ ( chắc mấy ngày đoàn ở lại chơi thêm), va xin hỗ trợ chi phí sinh hoạt của những ngày đi công tác. Vậy em chưa biết chi ở đâu ra những nguồn này sao giám đốc không chỉ đạo luôn cho em chi từ nguồn nào để em đỡ phải nghĩ, ôi đau đầu quá, các bác giúp em với.

  6. Thanks phdtri thanked for this post

Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

chế độ công tác phí mới nhất

công tác phí

cong tac phi

cong tac phi moi nhat

thanh toán công tác phí

chế độ công tác phí 2013quy định công tác phí mới nhấtcách tính công tác phíchế độ công tác phí mới nhất năm 2013phụ cấp công tác phíquy định về công tác phíhuong dan tinh cong tac phicông tác phí 2013chế độ thanh toán công tác phíche do cong tac phi moi nhatchế độ công tác phí năm 2013chế độ công tác phí mới nhất năm 2012cong van 09 quy che thanh toan cong tac phiche do cong tac phi chế độ phụ cấp công tác phí mới nhấtchế độ thanh toán công tác phí mới nhấtquy định về công tác phí mới nhấtphu cap cong tac phi moi nhatchế độ công tác phívan ban huong dan thanh toan cong tac phi