Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT - Khai thay thế vs Khai bổ sung

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Webketoan - Dịch vụ chữ ký số và khai thuế qua mạng
Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 25
20,262 lượt xem
  1. Phu hót rác Hình đại diện của HyperVN
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    HyperVN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT - Khai thay thế vs Khai bổ sung

Mình chưa được trực tiếp tiếp đọc tài liệu hướng dẫn, đề nghị các bạn giải thích nhanh hộ mình sự khác nhau trong nội dung tờ khai điều chỉnh giữa Khai thay thế và Khai bổ sung? Rất cảm ơn các bạn.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

Người phu quét lá
    .............................. bên đường
    Quét cả
    .............................. nắng vàng
    Quét hạ
    ............................... buồn tênh

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của boloncon
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    boloncon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi HyperVN Xem bài
    Mình chưa được trực tiếp tiếp đọc tài liệu hướng dẫn.
    thì bạn có thể hiểu theo kiểu "bác nông dân" về
    sự khác nhau trong nội dung tờ khai điều chỉnh giữa Khai thay thế và Khai bổ sung.
    như thế này:

-Nếu bạn phải bổ sung lại tờ khai của các kỳ khai thuế trước thì chọn BỔ SUNG

-Nếu khai để thay thế tờ khai của kỳ khai thuế nào đó thì bạn chọn THAY THẾ.

4. Phu hót rác Hình đại diện của HyperVN
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    Cái đó mình vừa tìm hiểu rồi, cách giải thích của bạn không phải là sự khác nhau, vấn đề nó khác gì ở mẫu tờ khai thuế khi chọn "Bổ sung" hoặc "Thay thế"??? Bổ sung thì có phải là khai thêm phần chênh lệch - như thế số liệu trên tờ khai thuế GTGT chỉ thể hiện số chênh lệch? Thay thế là khai lại toàn bộ tờ khai mới và bỏ tờ khai cũ????
    Người phu quét lá
    Quét cả
    Quét hạ

5. Thành viên Hình đại diện của boloncon
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    Thay thế là khai lại toàn bộ tờ khai mới và bỏ tờ khai cũ????
    Bác nói đúng đấy: Thay thế là khai để thay toàn bộ tờ khai cũ đi
    Ví dụ Ở tờ khai 01/GTGT cho rễ nghe nhé:
    Bác đã nộp tờ khai tháng 04/2008 nhưng đến quá ngày nộp tờ khai (quá ngày 20/05) bác mới phát hiện ra tờ khai đó bị sai thì thực hiện khai lại thì bác chọn THAY THẾ để nộp thay cho tờ khai trước đã được nộp.

6. Thành viên Hình đại diện của boloncon
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    Cái đó mình vừa tìm hiểu rồi, cách giải thích của bạn không phải là sự khác nhau, vấn đề nó khác gì ở mẫu tờ khai thuế khi chọn "Bổ sung" hoặc "Thay thế"??? Bổ sung thì có phải là khai thêm phần chênh lệch - như thế số liệu trên tờ khai thuế GTGT chỉ thể hiện số chênh lệch? Thay thế là khai lại toàn bộ tờ khai mới và bỏ tờ khai cũ????

7. Phu hót rác Hình đại diện của HyperVN
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    Không ai có lời giải thích một cách rõ ràng hơn nhỉ? Mình vẫn thắc mắc chuyện này, chẳng nhẽ chưa ai phải điều chỉnh tờ khai của tháng 4 này sao?
    Người phu quét lá
    Quét cả
    Quét hạ

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của phong2v
    Địa chỉ
    Hải Hậu, Nam Định - Hà Nội
    Post Thanks / Like
    phong2v vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    - Khai thay thế là trong thời hạn còn nộp tờ khai, nếu phát hiện ra sai sót, sẽ kê khai tờ mới đề thay thế tờ khai cũ, như thế toàn bộ tờ khai cũ sẽ bị bỏ và số liệu sẽ lấy theo tờ khai mới và cũng ko bị nộp phạt nếu có làm tăng số thuế phải nộp.

- Khai bổ xung hay điều chỉnh là khi quá hạn nộp tờ khai bạn phát hiện ra sai sót khi đó bạn phải làm bổ xung hoặc điều chỉnh, bởi khi này CQ thuế đã nhập liệu hết số liệu bạn đã kê khai nên tại thời điểm này CQ thuế sẽ chỉ điều chỉnh bổ xung. Nên khi này do quá hạn khai và nộp thuế, bạn sẽ bị phạt nếu làm tăng số thuế phải nộp.

Ko biết ý em nói như thế bác thấy thế nào, cho ý kiến để trao đổi cái bác nhỉ

9. Thanks lechidung thanked for this post
  10. Thành viên Hình đại diện của boloncon
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    1/Khai bổ sung: bổ sung một số thông tin đã khai trên tờ khai trong hoặc các kỳ khai thuế trước.
    VD: Do khai sai, phải điều chỉnh lại tờ khai các tháng trước dẫn tới tăng số thuế phải nộp và tự giác ăn năn hối cải và tự nộp bổ sung số tiền thuê còn thiếu thì bị phạt 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế nộp thiếu (KHBS sẽ tự tính cho bạn) còn nếu làm giảm số thuế phải nộp thì được phép tự trừ và điều chỉnh trên PL 01-3/GTGT và trên mã [37] của tờ khai 01/GTGT của kỳ khai thuế tháng này.
    2/Khai thay thế: thay thế cho tờ khai đã nộp
    VD: Trong kỳ khai thuế tháng 5, nộp tờ khai Khai thay thế của kỳ khai thuế tháng 4 thì ngày nộp tờ khai của tờ khai thuế GTGT tháng 4 sẽ được cơ quan thuế tính từ ngày bạn nộp lại tờ khai và bị phạt
    +100.000=>1.000.000 nếu quá hạn từ 5-10 ngày
    +200.000=>2.000.000 nếu quá hạn từ 10-20 ngày
    +300.000=>3.000.000 nếu quá hạn từ 20-30 ngày
    …..
    3/Trường hợp biết sai hoặc không biết sai nên không sửa: sẽ bị mắc án khác (các bác tự tìm hiểu thêm)

11. Thành viên Hình đại diện của THAODOAN26
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    THAODOAN26 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thắc mắc về 01/KHBS :
    Mình làm Thuế lâu rồi, nhưng chưa lần nào phải làm mẫu 01/KHBS này, nay có trường hợp này mình nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp dùm :
    - Mình kê khai Thuế GTGT đầu vào, do nhầm dòng thuế ==> Tăng số thuế được khấu trừ giảm thuế phải nộp. Mình làm kê khai bổ sung thế này , không biết có đúng không? Hay lại mất công mang lên Thuế rồi mang về ?
    Ví dụ : số thuế đầu vào điều chỉnh tăng : 1.281.000 đồng.
    Bước 1 : Vào phụ lục 01-3/GTGT điều chỉnh giảm 1.281.000 đồng, nhảy qua tờ khai 01/GTGT điều chỉnh giảm chỉ tiêu 37.
    Bước 2 : Vào mẫu 01/KHBS kê khai ở mục II, chỉ tiêu 23 ==> số tiền chênh lệch giảm : 1.281.000 đồng. Sau đó in lại tờ khai 01/GTGT chỉ hiện thị duy nhất chỉ tiêu 23 : 1.281.000 đồng.
    Mang tờ khai 01/GTGT kèm phụ lục 03-1/GTGT + tờ khai 01/GTGT kèm phụ lục 01/KHBS đi nộp cơ quan Thuế được không nhỉ?
    Ngược lại với điều chỉnh tăng thuế đầu ra, giảm thuế được khấu trừ. Mình bối rối quá, không biết có đúng không nữa?

12. Thành viên cấp cao Hình đại diện của kla
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    kla vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi THAODOAN26 Xem bài
    Thắc mắc về 01/KHBS :
    Mình làm Thuế lâu rồi, nhưng chưa lần nào phải làm mẫu 01/KHBS này, nay có trường hợp này mình nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp dùm :
    - Mình kê khai Thuế GTGT đầu vào, do nhầm dòng thuế ==> Tăng số thuế được khấu trừ giảm thuế phải nộp. Mình làm kê khai bổ sung thế này , không biết có đúng không? Hay lại mất công mang lên Thuế rồi mang về ?
    Ví dụ : số thuế đầu vào điều chỉnh tăng : 1.281.000 đồng.
    Bước 1 : Vào phụ lục 01-3/GTGT điều chỉnh giảm 1.281.000 đồng, nhảy qua tờ khai 01/GTGT điều chỉnh giảm chỉ tiêu 37.
    Bước 2 : Vào mẫu 01/KHBS kê khai ở mục II, chỉ tiêu 23 ==> số tiền chênh lệch giảm : 1.281.000 đồng. Sau đó in lại tờ khai 01/GTGT chỉ hiện thị duy nhất chỉ tiêu 23 : 1.281.000 đồng.
    Mang tờ khai 01/GTGT kèm phụ lục 03-1/GTGT + tờ khai 01/GTGT kèm phụ lục 01/KHBS đi nộp cơ quan Thuế được không nhỉ?
    Ngược lại với điều chỉnh tăng thuế đầu ra, giảm thuế được khấu trừ. Mình bối rối quá, không biết có đúng không nữa?
    Bác làm đúng rồi đó, nhưng trên tờ khai mẫu 01/KHBS bác phải chọn kỳ tính thuế là tháng 5/2008 nhé (nếu bác muốn điều chỉnh cho tờ khai tháng 5).