Sổ chi tiết thuế giá trị gia tăng

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
4,221 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của kimythoa
    Địa chỉ
    Bắc ninh
    Post Thanks / Like
    kimythoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Sổ chi tiết thuế giá trị gia tăng

Theo mình biết hàng tháng thuế GTGT dầu vào phát sinh được ghi bên Nợ TK 133 và thuế GTGT dầu ra ghi bên Có TK3331, cuối mỗi tháng có bút toán
    Nợ 3331 và Có 133, nếu Vat đầu ra > Vat đầu vào thì phải nộp thuế GTGT theo phần chênh lệnh, còn ngược lại sẽ được khấu trừ tiếp cho tháng sau.
    vậy bút toán Nợ 3331, có 133 có được phản ánh trên sổ kế toán không? nếu không phản ánh trên sổ kế toán có được chấp nhận không?
    Mình hỏi vậy vì mình thấy kế toán công ty mình không phản ánh bút toán đó lên sổ. sổ chi tiến tài khoản 133 chỉ có phát sinh nợ do không có bút toán đó, làm như vậy có dúng nguyên tắc không nhỉ? mình thấy kế toán phức tạm quá. Giúp mình nhé!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của nguyentu888
    Địa chỉ
    THAI BINH
    Post Thanks / Like
    nguyentu888 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-05-2008, 21:21 #2
    ban oi cho em hoi? cac khoan? chi su nghiep o tai khoan 661 , 662 , 635 sao tai khoan? 662 no' co' them khoan? theu' khau' tru ma' hai laoi kia ko co'khi suat nguyen vat lieu cong cu dung cu hoac mua tscd hay su dung dich vu mua ngoai ' ai giai? thich em nghe voi em cam ' on

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ngdutan
    Địa chỉ
    Bình Phước
    Post Thanks / Like
    ngdutan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kimythoa Xem bài
    Theo mình biết hàng tháng thuế GTGT dầu vào phát sinh được ghi bên Nợ TK 133 và thuế GTGT dầu ra ghi bên Có TK3331, cuối mỗi tháng có bút toán
    Nợ 3331 và Có 133, nếu Vat đầu ra > Vat đầu vào thì phải nộp thuế GTGT theo phần chênh lệnh, còn ngược lại sẽ được khấu trừ tiếp cho tháng sau.
    vậy bút toán Nợ 3331, có 133 có được phản ánh trên sổ kế toán không? nếu không phản ánh trên sổ kế toán có được chấp nhận không?
    Mình hỏi vậy vì mình thấy kế toán công ty mình không phản ánh bút toán đó lên sổ. sổ chi tiến tài khoản 133 chỉ có phát sinh nợ do không có bút toán đó, làm như vậy có dúng nguyên tắc không nhỉ? mình thấy kế toán phức tạm quá. Giúp mình nhé!
    Đã có định khoản thì phải ghi sổ chứ bạn. Bạn phải ghi sổ chi tiết cho hai tài khoản này để còn theo dõi, đối chiếu với tờ khai thuế hàng tháng, đồng thời làm cơ sở để lập bảng cân đối tài khoản và BCTC nữa chứ. Còn không ghi sổ thì coi lại nghị định 185 nhé

5. Thành viên Hình đại diện của kimythoa
    Địa chỉ
    Bắc ninh
    Post Thanks / Like
    ah cho minh hoi thêm bút toán Nợ 3331 có 133 ở cuối mỗi tháng đó có cần thiết không vậy, không có bút toán đó thì có bị làm sao không? cam ơn nhiều nhiều nha

6. Cháu ngoan Bác Hồ Hình đại diện của minhdhvl
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    minhdhvl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    ah cho minh hoi thêm bút toán Nợ 3331 có 133 ở cuối mỗi tháng đó có cần thiết không vậy, không có bút toán đó thì có bị làm sao không? cam ơn nhiều nhiều nha
    Không có bút toán đó thì làm sao biết được còn khấu trừ kỳ sau hay phải nộp thuế hả bạn và khai thuế hàng tháng như thế nào đây.
    Sau mỗi ngày đẫy việc
    Chúc em tôi giấc lành
    Anh vô cùng sung sướng
    Nếu em mơ thấy anh

7. Thành viên Hình đại diện của nostarwhere24
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    nostarwhere24 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi minhdhvl Xem bài
    Không có bút toán đó thì làm sao biết được còn khấu trừ kỳ sau hay phải nộp thuế hả bạn và khai thuế hàng tháng như thế nào đây.
    Bgiờ dùng PMKT mới rùi nên cái đấy cũng đơn giản thui mà, đâu nhất thiết phải quan trọng như thế đâu bạn

8. OnlyLov3 Hình đại diện của ThanhGiong
    Địa chỉ
    Hải Dương thân yêu!
    Post Thanks / Like
    ThanhGiong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nostarwhere24 Xem bài
    Bgiờ dùng PMKT mới rùi nên cái đấy cũng đơn giản thui mà, đâu nhất thiết phải quan trọng như thế đâu bạn
    Bạn cho mình hỏi 1 câu nhé: PMKT mới nó giúp mình những gì về vấn đề này?
    Mình nhắc lại vấn đề này không phải quan trọng hay không quan trọng mà là phải hạch toán bt k/c.
    - Thay vì post bài cảm ơn làm loãng topic, hãy ấn Thanks nếu thấy bài viết hữu ích

9. Thành viên Hình đại diện của kimythoa
    Địa chỉ
    Bắc ninh
    Post Thanks / Like
    uh mình cũng nghĩ như vậy, nhưng kế toán bên minh lại bảo không hach toán cũng không sao minh khó hỉểu quá, vậy mình mới hỏi mọi người chứ.

10. Cháu ngoan Bác Hồ Hình đại diện của minhdhvl
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    minhdhvl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    uh mình cũng nghĩ như vậy, nhưng kế toán bên minh lại bảo không hach toán cũng không sao minh khó hỉểu quá, vậy mình mới hỏi mọi người chứ.
    Không hạch toán kết chuyển thì cuối năm TK1331 và TK3331 vẫn còn số dư cuối kỳ àh?
    Sau mỗi ngày đẫy việc
    Chúc em tôi giấc lành
    Anh vô cùng sung sướng
    Nếu em mơ thấy anh

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của HOANGNAM
    Địa chỉ
    Binh duong
    Post Thanks / Like
    HOANGNAM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Kế toán bên bạn quả thật là nói ngang hơn cua !