KHi thanh toán tiền mặt, đã có Hóa đơn đỏ, có cần Phiếu thu của bên bán nữa không?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 23
4,304 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của NguyenTuan1977
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    NguyenTuan1977 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

KHi thanh toán tiền mặt, đã có Hóa đơn đỏ, có cần Phiếu thu của bên bán nữa không?

Các bạn ơi, giúp tối với.

e thường xuyên phải mua hàng cho C.ty, em mua hàng trả tiền mặt và có hóa đơn GTGT nghiêm chỉnh, vậy mà khi làm thanh toán, kế toán bên em vẫn yêu cầu e phải có thêm PHIẾU THU của đơn vị bán nữa.

E nghĩ có hóa đơn GTGT của bộ tài chính ghi rõ trong mục thanh toán là TIỀN MẶT rồi thì cần chi PHIẾU THU nữa nhỉ.???
    Kế toán bên em làm nhu vậy có máy móc quá không.???
    Có văn bản nào Quy định mua hàng phải có hóa đơn của bộ tài chính và kèm theo phiếu thu nữa không ạ???

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Ông trùm ATM Hình đại diện của ATM919
    Địa chỉ
    Hà Nội, Việt Nam
    Post Thanks / Like
    ATM919 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi NguyenTuan1977 Xem bài
    Các bạn ơi, giúp tối với.

e thường xuyên phải mua hàng cho C.ty, em mua hàng trả tiền mặt và có hóa đơn GTGT nghiêm chỉnh, vậy mà khi làm thanh toán, kế toán bên em vẫn yêu cầu e phải có thêm PHIẾU THU của đơn vị bán nữa.

E nghĩ có hóa đơn GTGT của bộ tài chính ghi rõ trong mục thanh toán là TIỀN MẶT rồi thì cần chi PHIẾU THU nữa nhỉ.???
    Kế toán bên em làm nhu vậy có máy móc quá không.???
    Có văn bản nào Quy định mua hàng phải có hóa đơn của bộ tài chính và kèm theo phiếu thu nữa không ạ???
    Đó là do hệ thống quản lý nội bộ mà thôi, khi bạn mua hàng thường được hưởng chiết khấu thanh toán, chiết khấu này thể hiện trên phiếu thu của nhà cung cấp, việc kiểm tra và yêu cầu của kế toán nhằm giảm tối thiểu chi phí, nếu được hưởng chiết khấu thanh toán thì số tiền đó sẽ quay về cty chứ không chui vào túi của người mua hàng, nếu bạn cảm thấy mình trong sạch và chứng minh với kế toán mình hoàn toàn trong sạch thì có nhiều cách lắm, bạn lấy phiếu thu của nhà cung cấp thu tiền mang về cho kế toán và cầm phiếu chi tiền chiết khấu thanh toán cho mình.Tình trạng này phổ biến nhiều nhất ở phòng thu mua, cung ứng vật tư.

Thân chào!

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của NguyenTuan1977
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn bạn. Cho tôi hỏi thêm 1 chút.
    Vì tôi mua hàng đã được hơn 1 tuần rồi, nên khi quay lại xin phiếu thu của đơn vị bán, họ rất ngại xuất. Vì mình mua hàng và người bán hàng họ xuất hóa đơn cho mình, còn phiếu thu thì do nội bộ bên bán khi nộp tiền vào họ viết 1 phiếu thu tổng cuối ngày của người bán đó. (phiếu thu đó không chỉ bao gồm tiền của đơn vị mình mua, mà cồn của những đơn vị khác nữa).
    Liệu kế toán bên mình có nhất thiết bắt buộc phải có Phiếu thu của bên bán nữa không???
    Mình cũng thấy trên hóa đơn ho in, ghi rõ là THU NGÂN ký: (hoá đơn đặc thù riêng của đơn vị bán tự in có đăng ký)
    Còn vấn đề triết khấu thì mình khẳng định là không có. Biết lằng nhằng thế này thì lần sau cứ CHuyển khoản là an toàn mà minh lại không bị nghi ngờ.

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Atoiz
    Địa chỉ
    Tp. Cần Thơ
    Post Thanks / Like
    Atoiz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thường thì phiếu thu có 3 liên, 1 liên lưu cùi, 1 liên lưu kèm chứng từ, 1 liên cho khách hàng... Bạn thử quay lại đó xin xem sau, hoá đơn là hoá đơn, phiếu thu là phiếu thu, cho dù có là hoá đơn đặc thu cũng vậy.
    nếu không nữa thì bạn làm biên nhận, nhờ bên đó ký xác nhận dùm bạn cũng được mà.

6. Thành viên Hình đại diện của chop
    Địa chỉ
    Bình Dương
    Post Thanks / Like
    chop vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Vậy làm ơn cho em hỏi. Bên em khi Mua hàng về thì chỉ có phiếu chi của bên em, hóa đơn gtgt của bên bán chứ không có phiếu thu của bên bán như vậy có được coi là hợp lý không?

Thanks!

7. Thành viên Hình đại diện của nostarwhere24
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    nostarwhere24 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi chop Xem bài
    Vậy làm ơn cho em hỏi. Bên em khi Mua hàng về thì chỉ có phiếu chi của bên em, hóa đơn gtgt của bên bán chứ không có phiếu thu của bên bán như vậy có được coi là hợp lý không?

Thanks!
    Tất nhiên là vẫn hợp lý chứ. Nhớ là phiếu chi phải có chữ ký của người nhận tiền bên bạn nhé.
    Thân

8. Ông trùm ATM Hình đại diện của ATM919
    Địa chỉ
    Hà Nội, Việt Nam
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi chop Xem bài

Thanks!
    Không có vấn đề gì cả, việc đòi hỏi phiếu thu của bên bán hàng chỉ nhằm mục đích xác nhận công nợ và quản lý nội bộ, nếu đã có bản xác nhận công nợ 2 bên ký nhận rùi thì phiếu thu của đơn vị bán chỉ đơn thuần là kiểm sóat xem DN bạn có được lợi gì không từ người bán mà thôi.

Thân chào!

9. xuongrongda Hình đại diện của voxuanthanh
    Địa chỉ
    Binh Đinh- Da Nang-Tp.HCM
    Post Thanks / Like
    voxuanthanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi NguyenTuan1977 Xem bài
    Cảm ơn bạn. Cho tôi hỏi thêm 1 chút.
    Vì tôi mua hàng đã được hơn 1 tuần rồi, nên khi quay lại xin phiếu thu của đơn vị bán, họ rất ngại xuất. Vì mình mua hàng và người bán hàng họ xuất hóa đơn cho mình, còn phiếu thu thì do nội bộ bên bán khi nộp tiền vào họ viết 1 phiếu thu tổng cuối ngày của người bán đó. (phiếu thu đó không chỉ bao gồm tiền của đơn vị mình mua, mà cồn của những đơn vị khác nữa).
    Liệu kế toán bên mình có nhất thiết bắt buộc phải có Phiếu thu của bên bán nữa không???
    Mình cũng thấy trên hóa đơn ho in, ghi rõ là THU NGÂN ký: (hoá đơn đặc thù riêng của đơn vị bán tự in có đăng ký)
    Còn vấn đề triết khấu thì mình khẳng định là không có. Biết lằng nhằng thế này thì lần sau cứ CHuyển khoản là an toàn mà minh lại không bị nghi ngờ.
    Chẳng lẽ khi thanh tóan tiền hàng bên bán k viết phiếu thu cho bạn ah?Theo nguyên tắc kế tóan thì bên bán phải viết phiếu thu khi bạn thanh tóan tiền, đó là bằng chứng để chứng minh bạn đã thanh tóan tiền hàng cho nhà cung cấp.
    Thân!
    Bạn hãy là 1 cây xương rồng giữa sa mạc, hãy vươn lên vững chãi trong cuộc sống dù hiện tại và tương lai có như thế nào

10. Ông trùm ATM Hình đại diện của ATM919
    Địa chỉ
    Hà Nội, Việt Nam
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi voxuanthanh Xem bài
    Chẳng lẽ khi thanh tóan tiền hàng bên bán k viết phiếu thu cho bạn ah?Theo nguyên tắc kế tóan thì bên bán phải viết phiếu thu khi bạn thanh tóan tiền, đó là bằng chứng để chứng minh bạn đã thanh tóan tiền hàng cho nhà cung cấp.
    Thân!
    Thế nếu anh là bên mua anh ko cần phiếu chi của bên bán mà chỉ cần bảng tổng hợp công nợ thanh toán xác nhận của 2 bên có được không em?

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của NguyenTuan1977
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    Bên bán không viết phiếu thu cho bên tôi, mình cũng chỉ nghĩ đã có hóa đơn đỏ hợp lệ viết rõ là thanh toán CASH và có thu ngân đã ký. Còn phiếu thu của đơn vị bán thì Phòng kế toán bên họ giữ khi nhân viên bán hàng của bên bán nộp tiền vào, mà thường thì cuối ngày, nhân viên bán mới nộp doanh thu cả ngày của họ vào và lấy 1 phiếu thu tổng thôi, nên khi minh đòi xin Phiếu thu riêng khoản tiên của mình mua hàng thì họ không muốn xuất Phiếu thu cho mình mà.
    Thế kế toán bên minh mới hạch sách.