Lựa chọn cách Khấu trừ thuế TNCN nào cho phù hợp !

• Thread starter hoabienxanh
  • Ngày gửi
H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi: trường hợp cá nhân ký hợp đồng lao động dài hạn >12 tháng ( nhưng cty mới thành lập 10/2012 ) ( nếu tính theo năm dương lịch thì cá nhân này làm việc 2 tháng 11+12 )
mức thu nhập thấp < 4 tr. Vậy khi chi trả sẽ áp dụng mức khấu trừ tại nguồn 10% ( đã có MST ) hay theo biểu lũy tiến ạ ?
Em xin cám ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bạn cho mình hỏi: trường hợp cá nhân ký hợp đồng lao động dài hạn >12 tháng ( nhưng cty mới thành lập 10/2012 ) ( nếu tính theo năm dương lịch thì cá nhân này làm việc 2 tháng 11+12 )
mức thu nhập thấp < 4 tr. Vậy khi chi trả sẽ áp dụng mức khấu trừ tại nguồn 10% ( đã có MST ) hay theo biểu lũy tiến ạ ?
Em xin cám ơn !

Ở thời điểm chi trả, hd trên 3tháng nên khấu trừ theo luỹ tiến. Đến cuối năm, tổng thời gian làm việc mới chỉ 2 tháng, và nhân viên này vẫn tiếp tục làm việc theo hdld trên 3 tháng nên vẫn quyết toán theo biểu luỹ tiến

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi
Ðề: Re: Lựa chọn cách Khấu trừ thuế TNCN nào cho phù hợp !

Ở thời điểm chi trả, hd trên 3tháng nên khấu trừ theo luỹ tiến. Đến cuối năm, tổng thời gian làm việc mới chỉ 2 tháng, và nhân viên này vẫn tiếp tục làm việc theo hdld trên 3 tháng nên vẫn quyết toán theo biểu luỹ tiến
cám ơn chị xuantham. cho e hỏi thêm tẹo là 1 nhân viên khai ở mục HDLD dưới 3 tháng, chưa có MST, và nguồn thu nhập là duy nhất , mức thu nhập chưa đến mức tính thuế ( 3tr ) thì làm cam kết 23 để chưa phải khấu trừ 20% đúng ko chị ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Lựa chọn cách Khấu trừ thuế TNCN nào cho phù hợp !

cám ơn chị xuantham. cho e hỏi thêm tẹo là 1 nhân viên khai ở mục HDLD dưới 3 tháng, chưa có MST, và nguồn thu nhập là duy nhất , mức thu nhập chưa đến mức tính thuế ( 3tr ) thì làm cam kết 23 để chưa phải khấu trừ 20% đúng ko chị ?

Trước đây có hướng dẫn là phải có MST mới được làm cam kết 23 đẻ tạm thời chưa khấu trừ. Nhưng nay có hương dẫn mới thì không bắt buộc phải có MST mới được làm cam kết 23. Vì vậy, đối với hd dưới 3 tháng thì có thể làm cam kết 23 để tạm thời không khấu trừ TTNCN

T

thientaiphahoai

Sơ cấp
Ðề: Lựa chọn cách Khấu trừ thuế TNCN nào cho phù hợp !

Chị ơi cho em hỏi công ty em mới thành lập tháng 10 năm 2012 nhưng den t12 mới phát sinh tiền lương 2 nhân viên
1 người 5tr. 1 nguoi 4tr. Theo em biết thì thu nhập 9tr mới bắt đầu phải tính thuế chứ ạ
Bh em phải Làm quyết toán thuế TNCN ntn ạ. Cả 1 nv đều chưa có MST và là hợp đồng thử việc

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

bạn ơi, mức 9tr mới tính thuế đấy là cho năm 2013 này chứ ! từ tháng 7/2013 nhé

T

thientaiphahoai

Sơ cấp

Thanhks Chị Nhìu.

Chị ơi em hỏi thêm câu nưa, tờ khai thuế TNCN quý 1 có bắt buộc phải nộp không ạ.
hàng tháng em cũng không làm tờ khai và nộp thuế TNCN, lương của giám đốc và maketing là 10,9 tr em đều cho thẳng vào góp vôn kinh doanh chứ không trả bằng tiền.

Chị giúp em vs ạ

T

thaochick

Sơ cấp
11/3/11
24
1
0
35
Lương Sơn - Hoà Bình

cả nhà ơi, cho em hỏi 1 chút ạ. Công ty em trả lương như sau: giám đốc: 4 tr 1 tháng, các nhân viên còn lại là 2,5 tr. Mức lương này chưa đủ điều kiện để khấu trừ thuế TNCN. Trong trường hợp này em ko pải nộp tờ khai thuế TNCN cho cơ quan thuế có pải ko ạ?