Hợp đồng Cộng tác viên - khoán gọn.

• Thread starter hoanang1
  • Ngày gửi
H

hoanang1

Guest
21/1/08
40
0
6
Hà Nội
Các anh/chị ơi, giúp đỡ em mấy mục này với nhé.:wall:

1. Chỉ dùm em ý nghĩa và cách sử dụng 2 loại hợp đồng này với ạ.

2. Nếu em ký HĐ Cộng tác viên với 1 người làm ngoài giờ (hiện họ đang làm cho 1 cty khác giờ hành chính) thì có thể ký liên tục cứ hết 6 tháng này lại tiếp 6 tháng sau được ko ạ???

3. Công ty em theo ý kiến của Giám đốc khi có 1 nhân viên vào làm việc sẽ ký HĐ thử việc 2 tháng, hết thì ký tiếp HĐ Lao động và đào tạo 6 tháng. Sau HĐ này thì sẽ ký HĐ dài hạn 2 năm (lúc này mới mua BHXH). Nhưng theo quy định thì sau 60 ngày sẽ phải mua BHXH cho nhân viên đó rồi. Các anh/chị chỉ giúp em có cách nào hợp lý hóa 6 tháng tiếp theo ko ạ. Em có thể làm loại HĐ nào và ghi trong HĐ đó ra sao để hợp lý.

Chân thành cảm ơn các anh/chị.:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
2. Nếu em ký HĐ Cộng tác viên với 1 người làm ngoài giờ (hiện họ đang làm cho 1 cty khác giờ hành chính) thì có thể ký liên tục cứ hết 6 tháng này lại tiếp 6 tháng sau được ko ạ???

được, ký với thời gian bao nhiêu cũng được; nhưng khi thanh toán thù lao cho người ta mà lớn hơn 500.000 thì nhớ tạm thu 10% & kê khai nộp thuế TNCN nhé

H

hoanang1

Guest
21/1/08
40
0
6
Hà Nội
được, ký với thời gian bao nhiêu cũng được; nhưng khi thanh toán thù lao cho người ta mà lớn hơn 500.000 thì nhớ tạm thu 10% & kê khai nộp thuế TNCN nhé
Ôi, cảm ơn bạn nhiều quá. Bạn nói đến thuế TNCN làm mình mới giật mình. Mình chưa bao giờ nghĩ đến khoản này, hu hu hu. Bạn có luật thuế TNCN ko cho mình xin với.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Trích TT 60/2007
- Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân tạm tính theo mức 10% trên số thu nhập khi chi trả cho cá nhân vãng lai (không có hợp đồng lao động) khoản thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả khác thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.

T

tangthanhha

Guest
9/5/08
1
0
0
tphcm
cac ban oi giup minh cach tinh thue TNCN thuong xuyen voi, ben minh la VPDD cua cty ma truong VPDD la nguoi nuoc ngoai, ben minh ke khai muc luong 900usd/thang. nhu vay co hop ly k? moi nguoi giup minh tu van voi nhe! email cua minh la : Thanhhatang@yahoo.com. chan thanh cam on cac ban.

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Cả nhà tham khảo cái này nhé
Tổng cục Thuế vừa có công văn gửi Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh về thuế thu nhập cá nhân. Công văn nêu rõ: ''Nếu cơ quan chi trả thu nhập khi trả cho cá nhân vãng lai có thu nhập từ các hợp đồng lao động ngắn hạn, lao động có tính thời vụ, lao động chân tay, lao động giản đơn mà thu nhập chịu thuế không đến 60 triệu đồng/năm sẽ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế đối với các đối tượng này. Ví dụ như chi trả cho cá nhân không chuyên, sinh viên tham gia đóng phim; dịch vụ nhỏ lẻ như tạp vụ sửa chữa nhỏ lẻ về điện, nước...''.

Như vậy, các cá nhân vãng lai hiện chưa bị khấu trừ thuế thu nhập mặc dù trước đó, việc khấu trừ 10% thuế TNCN trước khi chi trả thu nhập mỗi lần từ trên 500.000 đồng cho cá nhân ngoài cơ quan chi trả như trả tiền cho hoạt động dịch vụ các loại, đại lý... được Bộ Tài chính quy định tại Thông tư số 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Cả nhà tham khảo cái này nhé
Tổng cục Thuế vừa có công văn gửi Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh về thuế thu nhập cá nhân. Công văn nêu rõ: ''Nếu cơ quan chi trả thu nhập khi trả cho cá nhân vãng lai có thu nhập từ các hợp đồng lao động ngắn hạn, lao động có tính thời vụ, lao động chân tay, lao động giản đơn mà thu nhập chịu thuế không đến 60 triệu đồng/năm sẽ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế đối với các đối tượng này. Ví dụ như chi trả cho cá nhân không chuyên, sinh viên tham gia đóng phim; dịch vụ nhỏ lẻ như tạp vụ sửa chữa nhỏ lẻ về điện, nước...''.

Như vậy, các cá nhân vãng lai hiện chưa bị khấu trừ thuế thu nhập mặc dù trước đó, việc khấu trừ 10% thuế TNCN trước khi chi trả thu nhập mỗi lần từ trên 500.000 đồng cho cá nhân ngoài cơ quan chi trả như trả tiền cho hoạt động dịch vụ các loại, đại lý... được Bộ Tài chính quy định tại Thông tư số 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004.

Các bạn lưu ý công văn đó của Cục thuế Tp HCM. Các điạ phương khác áp dụng TT81/2004, TT60/2007.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA