Sổ kế toán theo QĐ 48 và 15 - Trang 3

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 3/8 đầuđầu 1234567 ... CuốiCuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 75
28,723 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguyenminhxiem
    Địa chỉ
    Ha Long
    Post Thanks / Like
    nguyenminhxiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Sổ kế toán theo QĐ 48 và 15

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của kaksunhu
    Địa chỉ
    TP. HCM
    Post Thanks / Like
    kaksunhu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    anh chi nao co mau phieu thu, phieu chi, mau so chi tiet, so cai theo quyet dinh 48 cho em voi. cam on nhieu.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của daithong
    Địa chỉ
    ho chi minh
    Post Thanks / Like
    daithong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Help me!
    Em đang làm đề tài kế toán doanh thu và xác định kết quả kinh doanh. Trong phần cơ sở lý luận GVHD của em yêu cầu nêu: "Nội dung, nhiệm vụ của kế toán doanh thu và xác định kết quả kinh doanh". Em ko biết tìm ở đâu, mấy anh/chị/bạn giúp em với. Em cảm ơn nhiều.

5. Thành viên Hình đại diện của phamduclong
    Địa chỉ
    Thanh xuan
    Post Thanks / Like
    phamduclong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cả nhà cho mình biết với ! Công ty mình làm báo cáo tài chính nhưng không làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ có được không ? có bắt buộc phải làm không ?

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của quakinhmaunau
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    quakinhmaunau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi phamduclong Xem bài
    Cả nhà cho mình biết với ! Công ty mình làm báo cáo tài chính nhưng không làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ có được không ? có bắt buộc phải làm không ?
    Cái này mọi người bàn nhiều rồi đó bạn: Nếu là doanh nghiệp thực hiện theo quyết định số 15 thì phải làm, còn nếu là 48 thì cơ quan thuế miễn cho. Nhưng nếu bạn làm thì vẫn được chấp nhận Ok.. khuyến khích làm mừ ^*

7. Thành viên Hình đại diện của maint2210
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    maint2210 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Khong dau ban oi. Gio no ko vao kiem tra thoi chu van phai luu giu, it nhat la 10 nam thi phai, theo minh biet la the. Dac biet la cty ban neu chua quyet toan thue lan nao.

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Mr Killer
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Mr Killer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguyenminhxiem Xem bài
    Các bác ơi! Cho em hỏi mẫu sổ kế toán theo QĐ 48 và QĐ 15 có khác nhau không nhỉ! E mới làm lên chưa biết!
    Hic! QĐ15BTC ban hành ngày 20/3/2006, với đầy đủ hệ thống tài khoản, cách hạch toán chi tiết tài khoản, hướng dẫn các mẫu sổ và cách lập sổ.. tương tự như vậy thì QĐ48 BTC ban hành ngày 14/9/2006 cũng tương tự. Về cơ bản là giống nhau nhưng khác nhau ở một số điểm:
    - Hệ thống tài khoản cua QĐ48 rất gọn: ko có tài khoản 621,622,627(đưa trực tiếp vào 154), rồi các khoản phải thu phải trả nội bộ (136,336)...
    - Các quan hệ hạch toán QĐ48 ít hơn trên QĐ15, và nói chung là rất bí...nếu doanh nghiệp nào mà làm về sản xuất sẽ rất bí để kết chuyển và phân bổ.
    - Về mẫu biểu sổ sách thì tương đương thôi, tất nhiên ông ít tài khoản hơn thì sẽ ít sổ hơn về số lượng.. còn hình thức thì chủ yếu khác nhau ở cái "title" thôi.
    - QĐ15 dành cho DN có đủ 1 trong 2 điều kiện (với DN trong nước): có số nhân viên>=300 người hoặc số vốn đăng kí >=10tỷ VNĐ, còn với DN có vốn đầu tư nước ngoài thì bắt buộc dùng QĐ15.
    - Ngoài ra nếu bạn muốn làm theo QĐ15 thì có thể viết công văn xin để được áp dụng.
    Hic ,... ko biết có đúng ko nhưng nói vậy cũng vô hại mà các bạn nhỉ
    thay đổi nội dung bởi: Mr Killer, ngày 13-03-2009 lúc 22:45 Lý do: Thiếu

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của sakuranvp
    Địa chỉ
    Hà Đông
    Post Thanks / Like
    sakuranvp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    - QĐ48 dành cho DN vừa và nhỏ. QĐ15 bao quát hơn.
    - Còn QĐ48 đâu có nói là ko có TK621, 622, 627 nhỉ, mình đọc thì hiểu là họ đề cập đến giải thích cho trường hợp Hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kì, dùng TK611 "Mua hàng" và TK631 "Giá thành sản xuất" để hạch toán. Còn nếu Hạch toán hàng tồn kho theo PP kiểm kê thường xuyên thì sẽ dùng 621, 622 và 627 như thông thường vẫn làm.

Mình cũng không chắc chắn lắm, đã thế ban hành 1 Quyết định thì có đến hàng đống văn bản liên quan, nói chung rất khó tìm hiểu để biết cái nào mới là cái đúng mới nhất cần phải theo. Haizzzz

10. Thành viên Hình đại diện của 0italy0
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    0italy0 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    trong 2 QĐ đều k có mẫu sổ bùn wá hjx hjx

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vuongdongochan
    Địa chỉ
    soc trang
    Post Thanks / Like
    vuongdongochan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Anh Chị nào có mẫu sổ của QĐ 48 cho em với, mail của em là vuongngochan@yahoo.com

12. Thành viên cấp cao Hình đại diện của HXR02
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    HXR02 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    QD48 áp dụng với các doanh nghiệp vừa và nhỏ có số vốn khoảng dưới 10 tỷ đồng. còn QD15 thường áp dụng với các doanh nghiệp lớn có số vốn từ khoảng 10 tỷ trở lên.
    "Doanh nghiệp nhỏ và vừa áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa, phải thông báo lại cho cơ quan Thuế". chứ ko phải tùy tiện thích làm theo DQ nào thì làm.