Chi phí cho nhân viên đi nghỉ mát có tính vào chi phí?

• Thread starter nguyenthiduc8
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyenthiduc8

Guest
17/2/08
47
0
6
ha noi
Chào cả nhà, em đang có một vấn đề cần các anh chị tư vấn giùm:
Số là năm nay sếp em có ý định cho nhân viên đi nghỉ mát (các năm trước không có) nhưng với một điều kiện là khoản tiền chi cho việc đi nghỉ mát phải cho vào chi phí hợp lý được .
Em thì đang phân vân không hiểu là chi phí cho nhân viên đi nghỉ mát được coi như chi phí hợp lý trước khi tính thuế thu nhập hay là dùng khoản lợi nhuận sau thuế để chi?
Nếu là dùng lợi nhuận sau thuế để đi thì chắc sếp em không cho bọn em đi rồi.
Mong mọi người tư vấn giúp em vì em đang bị áp lực ghê lắm :wall:(không đi được thì các bác trong cty em lôi em ra thiêu sống).

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sutuchot

Guest
29/3/07
10
0
0
43
Hà Nội
Ông GĐ của bạn khôn thật. Về nguyên tắc thì khoản chi phí này phải trích từ quỹ phúc lợi nhưng nếu GĐ muốn thế thì bạn có thể biến tấu được mà ("Tổng kết 6 tháng đầu năm, Hội nghị khách hàng ...), hay là chuyển sang dạng chi phí hợp lý khác dễ lẫy chứng từ (chi tiếp khách, chi khảo sát thị trường, chi quảng cáo ...)

C

chienthanhloi

Guest
18/5/08
8
0
0
48
BINH DUONG
Rõ ràng bạn đang ở tình thế buộc phải làm sai nguyên tắc rồi. Ý của sutuchot có lý đấy, nhưng bạn phải cẩn thận ở khâu hợp thức hóa chứng từ đấy. Phải vẽ ra 1 chương trình hội nghị, được GD ký duyệt, rồi phải có danh sách khách mời, tài liệu hội nghị . . .
Tôi không khuyến khích bạn làm sai. Tốt nhất là bạn nên trao đổi thẳng với GD về việc này, nếu GD thực sự muốn cho nhân viên đi nghỉ mát thì không làm khó nhân viên như vậy đâu. Trong trường hợp GD không đồng ý thì bạn nói rõ việc này cho các bác thích đi du lịch hiểu.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Oh sao không đưa luân vào tiền thưởng nhỉ? bạn có thể làm tiền thưởng 6tháng đầu năm do đạt kết quả kinh doanh tốt với hình thức bảng thanh toán thưởng và có ký xác nhận của những người đi du lịch. Vậy là cũng được mà. Đó là hình thức thưởng theo doanh thu thì đâu phải dùng đến quỹ khen thưởng phúc lợi mà vẫn nằm trong quỹ lương của DN đấy chứ?

N

nguyenvantoan

Guest
18/9/07
107
0
0
42
ha tay
chúng ta có thể cho nó vào chi phí bồi dường ngoài giờ (nếu công ty chưa có quỹ phúc lợi ), bạn nào có cao kiến gì thêm cho anh em biết với

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Oh sao không đưa luân vào tiền thưởng nhỉ? bạn có thể làm tiền thưởng 6tháng đầu năm do đạt kết quả kinh doanh tốt với hình thức bảng thanh toán thưởng và có ký xác nhận của những người đi du lịch. Vậy là cũng được mà. Đó là hình thức thưởng theo doanh thu thì đâu phải dùng đến quỹ khen thưởng phúc lợi mà vẫn nằm trong quỹ lương của DN đấy chứ?

Bạn nghiên cứu thông tư 134 về thuế TNDN rồi hãy quyết định đưa khoãn này vào đâu ? Tiền thưởng định kỳ phải chi từ quỹ khen thưởng, thưởng sáng kiến thì phải có quy chế rõ ràng ... không thể tùy tiện tính vào quỹ lương được.

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Chào cả nhà, em đang có một vấn đề cần các anh chị tư vấn giùm:
Số là năm nay sếp em có ý định cho nhân viên đi nghỉ mát (các năm trước không có) nhưng với một điều kiện là khoản tiền chi cho việc đi nghỉ mát phải cho vào chi phí hợp lý được .
Em thì đang phân vân không hiểu là chi phí cho nhân viên đi nghỉ mát được coi như chi phí hợp lý trước khi tính thuế thu nhập hay là dùng khoản lợi nhuận sau thuế để chi?
Nếu là dùng lợi nhuận sau thuế để đi thì chắc sếp em không cho bọn em đi rồi.
Mong mọi người tư vấn giúp em vì em đang bị áp lực ghê lắm :wall:(không đi được thì các bác trong cty em lôi em ra thiêu sống).
Cho mình hỏi là Cty bạn lớn không?
Nếu lớn thì mới có những cái quỹ khen thưởng, phúc lợi chứ Cty nhỏ thì chắt không có.
Cty mình tương đối nhỏ cho nên không có những cái Quỹ đó.Do đó khi đi du lịch Sếp lấy tất cả các hóa đơn chứng từ như: Tiền thuê khách sạn, thuê xe, đồ ăn mang theo( mua ở Metro)...Tất cả các chi phí đó mình vẫn hạch toán bình thường nhưng không thấy Thuế hỏi gì cả.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Bạn cũng có thể chia nhỏ tổng chi phí du lịch đó rùi chế biến đưa vào các khoản chi phí hợp lý....làm thế nào thì tuỳ đặc điểm các doanh nghiệp khác nhau thui

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
khoản chi đi nghỉ mát này có thể đưa vào TK 811 đó bạn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
khoản chi đi nghỉ mát này có thể đưa vào TK 811 đó bạn.

Không phải là có thể mà nên hạch toán vào TK 811 và nếu không có quỹ phúc lợi thì dùng lợi nhuận sau thế để chi bạn à.

Thân chào!

M

Minhngocnmn

Guest
31/5/08
4
0
0
ha noi
ban Bekis oi, thế bên bạn đã quyết toán chưa, vì tớ cũng đã từng kê khai 1 hoá đơn đi nghỉ mát với mục đích là phòng nghỉ đi công tác và hđ đi du lịch nước ngoài là tìm hiểu thị trường. Nhưng bên mình sắp quyết toán mà k biết có sao k, có bạn nào cho mình ý kiến để cho bên thuế k gạt ra đc khi quyết toán k.

H

HongThang

Guest
17/10/06
5
0
0
43
HN
Các bạn cho mình hỏi nếu CP này chuyển sang dạng "Tổng kết 6 tháng đầu năm" thì cần phải có chứng từ gì kèm theo (ngoài các Hoá đơn, hợp đồng...)? có cần GĐ ra quyết định hay chương trình...gì không? Thanks.

L

LeHuyentrang

Guest
Theo e thế là đủ rùi bác a
e cũng đang ngóng bên thuế đến quyết toán cho xong đây, mong hoài mong mãi mong như mong mẹ chợ về mà chưa thấy các bác thuế quay lại gì cả

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
He he tui lại biết thêm một cách nữa để hợp thức hoá khoản CF này.
Mùa hè đang nóng quá...hic hic...dân tình đổ xô đi Tourist đây mà.
Các bạn có thể đưa vào chi phí đi học tập, tham quan (nếu có kế hoạch đầu năm càng tốt). khi đó có thể đưa vào TK 142/242 phân bổ dần chi phí này trong năm nay hoặc đến hết quý II/2009 cũng được.

Tuyệt đối kô nên hạch toán vào TK 811, vì nếu đưa vào đây thì sẽ bị loại ra khỏi CF giảm trừ thuế TNDN. he he ai muốn thế không nhỉ? Nếu số tiền đó lớn mà hạch toán vào TK 811 thì rất dễ bị để ý nếu bị kiểm tra đó.

Bổ xung ý kiến đưa CF nghỉ mát vào trích thưởng nhé: Các bạn phải làm Quyết định của Ban giám đốc về việc trích thưởng với DS các cá nhân được đi đó. Ghi là " Bảng thanh toán lương - Kèm theo QĐ trích thưởng số..../QĐ...." sau đó mọi người ký nhận đầy đủ là ok.

Tui vừa hỏi mấy người quen bên Kiểm toán VN mà. He he
Còn ai đó hạnh hoẹ thì chắc có lý do của người ta thôi. Giải thích thế nào là do tài mỗi người mà.
Chúc may mắn.....he he

L

Longlinh0607

Guest
Có khi giám đốc bên bạn đang thử tài xử lý của kế toán đấy, vì nếu bên bạn được đi nghỉ mát thì nhiều khi có những khoản chi ko thể hợp thức hoá làm chi phí hợp lý được, điều này ai làm giám đốc cũng đều biết. Vì thế để cả Cty được đi nghỉ mát, bạn cam kết với giám đốc là được tính đi. Trong wá trình đi nghỉ mát, những chi phí nào lấy được hoá đơn thì bạn cố gắng lấy, còn các chi phí khác mình sẽ bù đắp sau, cái trước mắt là cho anh em Cty được đi choi thoải mái vì theo như bạn nói là năm nay mới được đi mà

B

buihuyen

Guest
12/11/07
13
0
1
39
cam xuyen-ha Tinh
ban Bekis oi, thế bên bạn đã quyết toán chưa, vì tớ cũng đã từng kê khai 1 hoá đơn đi nghỉ mát với mục đích là phòng nghỉ đi công tác và hđ đi du lịch nước ngoài là tìm hiểu thị trường. Nhưng bên mình sắp quyết toán mà k biết có sao k, có bạn nào cho mình ý kiến để cho bên thuế k gạt ra đc khi quyết toán k.

Bạn ơi , thế kết quả quyết toán của bạn về cái hóa đơn nghỉ mát của bạn đó có gặp phải vấn đề gì với các bác thếu không vậy??? Truyền lại cho hậu bối một ít kinh nghiệm xương máu của bạn được không vậy!!!!
Thanhk you very much!!!!

S

Su-kute

Trung cấp
25/9/15
118
4
18
32
TP HCM
Cả nhà giúp em với ah, cty bên sửa chữa ô tô và vận tải hàng hóa mới thành lập tháng 5/2015. vừa rồi sếp tổ chức cho nhân viên đi du lịch nước ngoài số lượng 5 người đi 6 ngày 5 đêm tổng giá trị là 58tr đăng ký trọn gói với cty tour du lịch và cty du lịch xuất hóa đơn. Vậy chi phí này có được xem là chi phí hợp lý không. Phần thuế GTGT đầu vào có được khấu trừ không. Cả nhà giúp với. Căm ơn!

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Cho mình hỏi là Cty bạn lớn không?
Nếu lớn thì mới có những cái quỹ khen thưởng, phúc lợi chứ Cty nhỏ thì chắt không có.
Cty mình tương đối nhỏ cho nên không có những cái Quỹ đó.Do đó khi đi du lịch Sếp lấy tất cả các hóa đơn chứng từ như: Tiền thuê khách sạn, thuê xe, đồ ăn mang theo( mua ở Metro)...Tất cả các chi phí đó mình vẫn hạch toán bình thường nhưng không thấy Thuế hỏi gì cả.
hì, bên mình cũng mới đi nghĩ mát về, mấy HĐ ăn uống, ngủ nghĩ tớ cũng cho vào chi phí QLDN hết, cty nhỏ nên không có mấy cái quỹ kia, ban đầu cũng sợ là bị loại nhưng mong đừng loại ra mà tội, hí hí

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Cả nhà giúp em với ah, cty bên sửa chữa ô tô và vận tải hàng hóa mới thành lập tháng 5/2015. vừa rồi sếp tổ chức cho nhân viên đi du lịch nước ngoài số lượng 5 người đi 6 ngày 5 đêm tổng giá trị là 58tr đăng ký trọn gói với cty tour du lịch và cty du lịch xuất hóa đơn. Vậy chi phí này có được xem là chi phí hợp lý không. Phần thuế GTGT đầu vào có được khấu trừ không. Cả nhà giúp với. Căm ơn!
Dể sợ, đi xa lắng thích thật, công ty bạn thật là good, hì. Tróc mắt cứ đưa vào chi phí, rồi sau này hẵng hay chứ sao

• Like
Reactions: Su-kute
T

trinhauditor

Trung cấp
2/10/14
56
16
8
31
Bạn xem cụ thể đây nhé, có cả thủ tục hồ sơ đấy
: http://ketoanthienung.net/quy-dinh-ve-chi-phi-cho-nhan-vien-di-nghi-mat-di-lai-ngay-le-tet.htm

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA