Quy định về thanh toán bằng ngoại tệ

• Thread starter PhuongThao911
  • Ngày gửi
P

PhuongThao911

Guest
7/5/08
28
0
0
39
Hà Nội
Hỏi xin văn bản quy định việc thanh toán bằng ngoại tệ

Em chào cả nhà :1luvu:

Mọi người có thể chỉ cho em văn bản nào quy định việc giao dịch bằng ngoại tệ được không ah? Trong trường hợp nào mình có thể thu hoặc chi bằng ngoại tệ ( cả tiền gửi NH và tiền mặt)

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Chúc cả nhà buổi chiều vui vẻ!!!
:dance2:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Em chào cả nhà :1luvu:

Mọi người có thể chỉ cho em văn bản nào quy định việc giao dịch bằng ngoại tệ được không ah? Trong trường hợp nào mình có thể thu hoặc chi bằng ngoại tệ (cả tiền gửi NH và tiền mặt)

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Chúc cả nhà buổi chiều vui vẻ!!!
:dance2:

Mình có 1 thắc mắc:

Cái này có quy định à? Giả sử không có quy định được giao dịch bằng ngoại tệ thì chắc Tây thanh toán cho Việt Nam bằng VND?

T

TRẦN THỊ HƯƠNG

Guest
Mình có 1 thắc mắc:

Cái này có quy định à? Giả sử không có quy định được giao dịch bằng ngoại tệ thì chắc Tây thanh toán cho Việt Nam bằng VND?

Tất nhiên là phải có quy định rồi chứ. Cái này do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định. Tuỳ từng trường hợp mới được chuyển tiền bằng ngoại tệ thôi. Trừ trường hợp anh là cá nhân có tiền USD muốn tiêu ở đâu thì tiêu. Chứ các Công ty chuyển tiền qua ngân hàng bằng ngoại tệ mà không có thủ tục hồ sơ đi kèm thì không chuyển được đâu.

T

TRẦN THỊ HƯƠNG

Guest
Mà Tây tiêu tiền ở VN thi cũng phải đổi tiền chứ bộ.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Tất nhiên là phải có quy định rồi chứ. Cái này do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định. Tuỳ từng trường hợp mới được chuyển tiền bằng ngoại tệ thôi. Trừ trường hợp anh là cá nhân có tiền USD muốn tiêu ở đâu thì tiêu. Chứ các Công ty chuyển tiền qua ngân hàng bằng ngoại tệ mà không có thủ tục hồ sơ đi kèm thì không chuyển được đâu.

Thì thế mới thắc mắc mà. Vậy bạn có quy định đó gửi cho tác giả của topic này đi.

Ủa, mà sao các công ty tôi từng làm, khi mua phần mềm của nước ngoài vẫn thanh toán (chuyển khoản) bằng ngoại tệ đó thôi. Khi làm outsourcings cho các công ty nước ngoài, họ vẫn thanh toán cho mình bằng tiền $ đó thôi. Có thấy gì trục trặc đâu nhỉ?

"Tây" ở đây đang tính đến là công ty của nước ngoài (ko nằm trong lãnh thổ VN)

Sửa lần cuối:
T

TRẦN THỊ HƯƠNG

Guest
Thì em có bảo là không chuyển được đâu. Nếu anh chuyển tiền cho Công ty nước ngoài thì vẫn phải gửi lên ngân hàng Hợp đồng, Invoice chứ.

P

PhuongThao911

Guest
7/5/08
28
0
0
39
Hà Nội
Bác nào biết thì cho em xin tài liệu đi mà, em mới đi làm kế toán nên bỡ ngỡ lắm. May mà có webketoan, có các cao thủ trong này để bấu víu chứ ko thì thật sự là chỉ còn nước khóc ròng.
Bác nào có tài liệu cho em, em xin đc cảm ơn và hậu tạ luôn ah. Em đang cần lắm rùi :dogrun:

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
công ty em làm về xuất khẩu, nhận tiền khách hàng thanh toán bằng USD, sau đó làm tờ uỷ nhiệm chi ( ghi là bán ngoại tệ thanh toán tiền chè, tiền cước biển...) cho bên bán hàng và cung cấp dịch vụ cho mình, nhưng hiện nay khách hàng yêu cầu trả bằng USD mà ngân hàng làm khó quá, anh chị có biết làm thế nào để chuyển thanh toán tiền bằng USD ko ạ! giúp em với, em đang ko biêt trả lời thế nào với khách hàng nữa.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Bác nào biết thì cho em xin tài liệu đi mà, em mới đi làm kế toán nên bỡ ngỡ lắm. May mà có webketoan, có các cao thủ trong này để bấu víu chứ ko thì thật sự là chỉ còn nước khóc ròng.
Bác nào có tài liệu cho em, em xin đc cảm ơn và hậu tạ luôn ah. Em đang cần lắm rùi :dogrun:

Bạn thử học cách TỰ tìm kiếm/giải quyết vấn đề xem.

Ví dụ: Google: "Pháp lệnh Ngoại hối"

Cách làm, google những từ liên quan, kết hợp với các thông tin mà một số người khác cung cấp (như bài của bạn TRẦN THỊ HƯƠNG ở trên có nhắc đến "Ngân hàng Nhà nước Việt Nam" quy định, rồi bài của bạn là "Quy định về thanh toán ngoại tệ"). Với 1 vài thông tin như vậy, có thể bạn sẽ tìm ra bài này:
http://www.hptrade.com.vn/news/tin_noi_bat/200806106387815349

Từ bài đó, bạn sẽ biết được văn bản pháp quy liên quan là "Pháp lệnh Ngoại hối", bạn lại Google tiếp và có được kết quả như mong đợi.

Hãy nghĩ ra cách giải quyết vấn đề bạn ạ.

P

PhuongThao911

Guest
7/5/08
28
0
0
39
Hà Nội
Bạn thử học cách TỰ tìm kiếm/giải quyết vấn đề xem.

Ví dụ: Google: "Pháp lệnh Ngoại hối"

Cách làm, google những từ liên quan, kết hợp với các thông tin mà một số người khác cung cấp (như bài của bạn TRẦN THỊ HƯƠNG ở trên có nhắc đến "Ngân hàng Nhà nước Việt Nam" quy định, rồi bài của bạn là "Quy định về thanh toán ngoại tệ"). Với 1 vài thông tin như vậy, có thể bạn sẽ tìm ra bài này:
http://www.hptrade.com.vn/news/tin_noi_bat/200806106387815349

Từ bài đó, bạn sẽ biết được văn bản pháp quy liên quan là "Pháp lệnh Ngoại hối", bạn lại Google tiếp và có được kết quả như mong đợi.

Hãy nghĩ ra cách giải quyết vấn đề bạn ạ.

Bác ah, vấn đề là em đã search Google/Yahoo đủ kiểu trc khi post cái topic này lên. Không phải là em chỉ có kêu gào lên và cầu cứu mọi người mà chả động não gì. Thế nhưng nghĩ rằng trên diễn đàn có những bác đã kinh nghiệm đầy mình thì truyền đạt lại cho em cũng dễ hiểu hơn, thuận lợi hơn là tự mày mò. Cái gì có thể hỏi được thì em nghĩ là hỏi luôn cho nhanh và hiệu quả vì với công việc kế toán thì kinh nghiệm thực tế đôi khi còn quý báu hơn những gì quy định trên văn bản sổ sách.
Dù sao cũng cảm ơn bác. Nếu ko bác nào có tài liệu thì em đành xuống ngân hàng nhờ xem sao vậy.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Bác ah, vấn đề là em đã search Google/Yahoo đủ kiểu trc khi post cái topic này lên. Không phải là em chỉ có kêu gào lên và cầu cứu mọi người mà chả động não gì. Thế nhưng nghĩ rằng trên diễn đàn có những bác đã kinh nghiệm đầy mình thì truyền đạt lại cho em cũng dễ hiểu hơn, thuận lợi hơn là tự mày mò. Cái gì có thể hỏi được thì em nghĩ là hỏi luôn cho nhanh và hiệu quả vì với công việc kế toán thì kinh nghiệm thực tế đôi khi còn quý báu hơn những gì quy định trên văn bản sổ sách.
Dù sao cũng cảm ơn bác. Nếu ko bác nào có tài liệu thì em đành xuống ngân hàng nhờ xem sao vậy.

Bạn ko làm theo tôi hướng dẫn à?

Google: "Pháp lệnh Ngoại hối"

Sau đó click ngay vào link đầu tiên. Chả nhẽ bạn để tớ chỉ tận nơi thế này à? :)

Cái gì có thể hỏi được thì em nghĩ là hỏi luôn cho nhanh và hiệu quả vì với công việc kế toán thì kinh nghiệm thực tế đôi khi còn quý báu hơn những gì quy định trên văn bản sổ sách

Thế hóa ra ko phải bạn tìm "văn bản quy định" mà là tìm "kinh nghiệm" à?

Tư tưởng "hỏi luôn cho nhanh" là ko khuyến khích 1 chút nào (kể cả lãnh đạo của công ty bạn cũng ko muốn vậy)!

Hãy học cách giải quyết vấn đề thay vì phụ thuộc vào người khác vì trong cuộc sống, ko phải lúc nào cũng ở được môi trường có sự giúp đỡ, ở môi trường online, có sẵn người giúp đỡ. Hơn nữa, bạn cũng ko có nhiều thời gian để chờ đợi người khác giúp đỡ đúng ko? Phải hành động để nhằm đáp ứng mục tiêu/công việc của mình chứ. Phải ko bạn?

Best regards,

Sửa lần cuối:
T

ThanhNDS

Guest
18/3/08
3
0
1
Thái Hà Hà Nội
công ty em làm về xuất khẩu, nhận tiền khách hàng thanh toán bằng USD, sau đó làm tờ uỷ nhiệm chi ( ghi là bán ngoại tệ thanh toán tiền chè, tiền cước biển...) cho bên bán hàng và cung cấp dịch vụ cho mình, nhưng hiện nay khách hàng yêu cầu trả bằng USD mà ngân hàng làm khó quá, anh chị có biết làm thế nào để chuyển thanh toán tiền bằng USD ko ạ! giúp em với, em đang ko biêt trả lời thế nào với khách hàng nữa.
Theo mình được biết thì các ngân hàng VN rất hạn chế việc cho thanh toán USD ra nước ngoài ngay cả khi cty bạn có tài khoản bằng USD tại ngân hàng nhưng lại cực kỳ khuyến khích USD chuyển vào trong nước. Chỉ có thể thanh toán USD bằng cách dùng VND quy đổi ra USD theo tỷ giá của ngân hàng và mình chịu 1 khoản phí + chênh lệch (nếu có) cung cấp đầy đủ invoice và cam kết bổ sung chứng từ xuất nhập khẩu, HĐơn sau khi hoàn thành hợp đồng. Các bạn có ý kiến gì cho mình tham khảo với nhé !

P

PhuongThao911

Guest
7/5/08
28
0
0
39
Hà Nội
Gửi bác hai2hai, ý của em là:

Do lúc trước em toàn search theo key words là "quy định thanh toán bằng ngoại tệ" với lại "thu chi ngoại tệ trong trường hợp nào" ... nên không có kq như mong muốn, trong các kq tìm được có 1 bài cũng ở wkt nhưng trong đó nêu ra các pháp lệnh rồi quy định gì gì đó, em ko hiểu lắm nên mới lập topic này để hỏi mọi người. Mục đích của em là muốn xin những văn bản đang đựoc áp dụng và những chú ý khi thực hiện giao dịch trong thực tế.

Thế thôi ah, còn em cũng download pháp lệnh ngoại hối theo gợi ý của bác về rồi và đang đọc.

Nếu ai có tài liệu gì khác và những kinh nghiệm thực tế, chú ý trong việc giao dịch ngoại tệ thì cho em xin với ah.

Email của em là npthao911@yahoo.com hoặc send file qua skype cho em (em online cả ngày ah)

Sửa lần cuối:
P

planadd

Sơ cấp
30/6/08
8
0
1
42
hanoi
Anh Bởi ơi! Trương hợp của em cũng tương tư của anh rồi!
Em tìm kiếm luật cả ngày hôm qua mà vẫn không đủ thông tin để thanh toán và nhận bằng USD tại Việt Nam?
Anh tìm được chưa mách giùm em với các bác ơi!

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
bạn Thanh ơi.công ty mình ko thể làm như thế được bới vì công ty mình chuyên xuất khẩu khách hàng trả tiền bằng USD tài khoản của mình ở ngân hàng đã là USD rồi, ko lẽ lòng vòng bán USD rồi lại mua USD trả thanh toán tiền sao.hic mỗi lần đi giao dịch ngân hàng là một lần tức.

H

hathuynguyen

Guest
18/1/08
2
0
1
Ha Noi
Em chào các bác
Em cũng đang đau đầu về vụ thanh toán bằng ngoại tệ các bạc ạ. Chả là thế này, công ty em ký hợp đồng với 1 công ty liên doanh trong nước. Hợp đồng ký kết bằng tiền USD và theo tỷ giá chuyển khoản của Vietcombank tại thời điểm thanh toán. Đến khi khách hàng thanh toán, số tiền mà bên em nhận được trên tài khoản tiền gửi thanh toán thấp hơn so với hợp đồng. Bên em đã yêu cầu khách hàng thanh toán bổ sung nhưng bên khách hàng không chấp nhận và đã fax UNC sang cho bên em. Trên UNC số tiền khách hàng đã chuyển là số tiền USD đã ký trên hợp đồng do ngân hàng ngoại thương chuyển khoản. Nhưng trên UNC không có tỷ giá quy đổi. Em được biết là việc thanh toán các giao dịch trong nước phải theo đơn vị tiền tệ là VNĐ. Nên em muốn hỏi tại sao khách hàng lại chuyển khoản số USD trên? Ngân hàng có được phép chuyển khoản giao dịch bằng USD như trường hợp của em không? Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA