Cách hạch toán vào tài khoản?

• Thread starter thu0905922
  • Ngày gửi
T

thu0905922

Guest
27/5/08
31
0
0
38
TP. HCM
Chào các bạn!
Cty mình do các thành viên trong một công ty khác bỏ vốn ra để thành lập. Mọi người chỉ góp vốn về mặt hình thức, mình mới ra trường vào đây làm, mọi chi phí bỏ ra kể cả các chi phí thành lập công ty, chi phí văn phòng phẩm, công cụ dụng cụ phục vụ cho công việc mọi người đều bắt mình hạch toán vào TK 6418, nói chung là tất cả chi phí đều bỏ vào 6418, không sử dụng 642 mình thấy hơi lạ khác hẳn so với lúc học nhưng phải làm theo, các bạn cho mình ý kiến hạch toán như vậy có được không, và có gặp rắc rối gì sau này không?
Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haivanit

Guest
19/12/07
34
0
0
39
Hà Nội
Chi phí văn phòng phẩm bạn phải hạch toán vào 642, còn công cụ dụng cụ thi hạch toán vào 142/242 phân bổ dần, nếu chi phí thành lập Cty mà nhiều bạn cũng cho vào 142/242 để phân bổ. Còn TK 6418 là các khoản chi phí bán hàng khác làm sao mà cho vào đc chứ.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Trước tiên cho tui hỏi một câu ? Công ty bạn đang sử dụng hệ thống tài khoản kế toán nào ? theo Quyết định 15 hay Quyết định 48 ?
Nếu bạn cũng không biết luôn thì hãy hỏi người phụ trách kế toán đơn vị bạn xem.
Căn cứ vào yêu cầu quản lý và hạch toán kế toán tại đơn vị mà đơn vị đó có thể sử dụng hệ thống tài khoản kế toán theo QĐ15 hay QĐ48, tuy nhiên theo QĐ15 thì mới có TK641(và có TK cấp 2 là 6418 như bạn trình bày). Còn theo QĐ48 thì chỉ có TK642 thôi chứ không có 641.

T

thu0905922

Guest
27/5/08
31
0
0
38
TP. HCM
Thì đúng rồi, nhưng mọi người biểu phải hạch toán hết vào TK 6418, mình phải làm thế nào đây, nếu định khoản như vậy thì sai. mà không thì cũng không được. Nếu như mình làm vậy sau này thuế hạch toán kiểm tra sổ sách có vấn đề gì ko?

T

Thanh_huynh

Guest
21/11/06
16
0
0
TPHCM
Hi!
Theo mình nghĩ chỉ sử dụng tài khỏan 6418 để hạch tóan các khỏan chi phí trên là không đúng, phải tùy vào từng lọai chi phí, phục vụ cho bộ phận bán hàng thì sử dụng tk 641, phí phục vụ cho quản lý thì vẫn phải hạch tóan vào tk 642.

H

haivanit

Guest
19/12/07
34
0
0
39
Hà Nội
Bạn phải hạch toán đúng chứ, mình là kế toán mà, không thể hạch toán vào 6418 được đâu. Thế Cty bạn làm về lĩnh vực j vậy?

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Chào các bạn!
Cty mình do các thành viên trong một công ty khác bỏ vốn ra để thành lập. Mọi người chỉ góp vốn về mặt hình thức, mình mới ra trường vào đây làm, mọi chi phí bỏ ra kể cả các chi phí thành lập công ty, chi phí văn phòng phẩm, công cụ dụng cụ phục vụ cho công việc mọi người đều bắt mình hạch toán vào TK 6418, nói chung là tất cả chi phí đều bỏ vào 6418, không sử dụng 642 mình thấy hơi lạ khác hẳn so với lúc học nhưng phải làm theo, các bạn cho mình ý kiến hạch toán như vậy có được không, và có gặp rắc rối gì sau này không?
Cảm ơn!

Câu hỏi thứ hai là: mọi người bắt là ai ?
Nếu là người phụ trách kế toán thì bạn tìm hiểu xem trình độ nghiệp vụ anh/chị ta đến đâu ? Bởi vì hiện nay có 2 hệ thống tài khoản nên việc vận dụng sử dụng hệ thống nào là do doanh nghiệp quyết định cho phù hợp (lưu ý là doanh nghiệp nhỏ và vừa khi sử dụng theo QĐ15 thì phải đăng ký)
Bạn căn cứ vào các nguyên tắc hạch toán kế toán để trình bày khi phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh cho đúng chứ không thể vì ai đó bắt mà làm.

T

thu0905922

Guest
27/5/08
31
0
0
38
TP. HCM
Cảm ơn sự đóng góp ý kiến của các bạn, bởi mình thấy lạ không đúng nên mình mới hỏi các bạn.Sau khi được các bạn cho ý kiến thì mình sẽ hỏi và làm sổ sách cho chính xác. Vì vấn đề này mình cũng không đồng ý. Còn nhiều vấn đề thắc mắc trong quá trình làm việc. Có gì các bạn cho mình xin ý kiến nha.
Thanks!

N

null^^

Trung cấp
14/9/06
113
0
16
36
Doi. can' - 3 din`h.- HN
híc, cho em hỏi với ạ.
Cty em thành lập tháng 4, em mới ra trường làm kế toán từ đầu cho giám đốc( ng quen ý ạ) . là công ty cổ phần về xây dựng , vậy mở sổ sách có phải đăng ký với thúê hok ạ,

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
híc, cho em hỏi với ạ.
Cty em thành lập tháng 4, em mới ra trường làm kế toán từ đầu cho giám đốc( ng quen ý ạ) . là công ty cổ phần về xây dựng , vậy mở sổ sách có phải đăng ký với thúê hok ạ,

Có bạn ạ ! Lên CQ thuế mà công ty bạn thuộc nơi họ quản lý. Mang theo giấy giới thiệu, CMND, con dấu, "xiền"... mua sổ và đăng ký với CQ thuế!

N

null^^

Trung cấp
14/9/06
113
0
16
36
Doi. can' - 3 din`h.- HN
Có bạn ạ ! Lên CQ thuế mà công ty bạn thuộc nơi họ quản lý. Mang theo giấy giới thiệu, CMND, con dấu, "xiền"... mua sổ và đăng ký với CQ thuế!
vì em có hỏi 1 số chị là có phải đăng ký hok thì chị ý bảo là đăng ký sau 15 ngày khi có MST.
bây giờ em còn mua được cả hoá đơn rùi cơ, nên em hok bít nữa, vẫn phải dăngd ký ạ, về " hình thức ghi sổ, phương thức hạch toán thuế..."??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA