Các loại thuế phải nộp

• Thread starter phuongthao2784
  • Ngày gửi
phuongthao2784

phuongthao2784

Trung cấp
21/3/08
95
0
6
39
Vinh Phuc
Các bác ơi cho em hỏi tí xíu ạ. Hôm qua em có đọc được trên diễn đàn có người thắc mắc rồi. Nhưng em vẫn không hiểu là ai đúng nữa. Nên cảm phiền các bác chỉ giùm em với.
Chẳng là bên em có thuê 1 văn phòng để làm việc. Chi phí mỗi tháng là 8tr. Theo thoả thuận thì các khoản liên quan đến thuế bên công ty em sẽ phải chi trả. Em có gọi điện đến đội thuế quản lý địa bàn nơi em thuê văn phòng thì họ nói. " Sau khi ký hợp đồng 10 ngày sẽ phải nộp thuế nếu chậm nộp sẽ bị tính lãi là 1%/ngày. Các khoản thuế phải nộp là VAT+TN là 22.56%, thuế môn bài 1tr". Nhưng khi em gọi điện đến bên tư vấn của 1088 thì họ nói em ko phải nộp thuế môn bài. Như vậy là thế nào ạ? Cảm phiền các bác có thể chỉ cho em chính xác các khoản nào mà bên em sẽ phải trả cho bên thuế khi thực hiện hợp đồng thuê nhà này không ạ.
Em cảm ơn các bác nhìu nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tomato1986

Guest
24/5/08
33
0
6
38
TP.HCM
Thuế môn bài bàn nộp từ đầu năm rồi sẽ ko phải nộp nữa, mà thuế môn bài thì có liên quan gì đến tiền thuê nhà đâu nhỉ

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Nếu bên bạn chưa nộp thuế môn bài thì đương nhiên bạn phải nộp rồi!

Theo hợp đồng thỏa thuận bên bạn chịu hết toàn bộ tiền thuế thuê nhà thì cách tính của Chi cục thuế quản lý là đúng! Và bạn hỏi kỹ lại xem tiền thuế thuê nhà đó có được tính vào chi phí hợp lý ko nhé!

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Thuế môn bài bàn nộp từ đầu năm rồi sẽ ko phải nộp nữa, mà thuế môn bài thì có liên quan gì đến tiền thuê nhà đâu nhỉ
Thuế môn bài mà bạn nói là của DN. Còn bên Thuế họ nói là môn bài của người có nhà cho thuê làm VP. Nó khác nhau.
@ PhuongThao: Bạn làm theo bên Thuế hướng dẫn nhé! Nộp thuế VAT + TN là 22.56% & 1tr thuế môn bài. Đây là khoản mà chủ nhà phải nộp, nhưng họ không nộp. Nếu DN bạn muốn lấy Hơn đơn & được chấp nhận CP thuê nhà là hợp lý thì phải đến CQT để nộp thuế & mua Hoá đơn.
Thân!

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Người có nhà cho thuê thì phải nộp thuế môn bài là đúng rồi! Cái này thì 1 năm chỉ nộp 1 lần. Nếu cty bạn đã thỏa thuận trả thuế cho hợp đồng thuê nhà thì khoản thuế này chỉ nộp 1 triệu/ năm.
Còn thuế Thu nhập + VAT thuê nhà phải nộp là đúng rồi! (Tỷ lệ mà cán bộ thuế nói thì mình cũng không biết là đúng không nhưng trong diễn đàn có công thức tính thì phải. Chịu khó tìm nhé)

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Người có nhà cho thuê thì phải nộp thuế môn bài là đúng rồi! Cái này thì 1 năm chỉ nộp 1 lần. Nếu cty bạn đã thỏa thuận trả thuế cho hợp đồng thuê nhà thì khoản thuế này chỉ nộp 1 triệu/ năm.
Còn thuế Thu nhập + VAT thuê nhà phải nộp là đúng rồi! (Tỷ lệ mà cán bộ thuế nói thì mình cũng không biết là đúng không nhưng trong diễn đàn có công thức tính thì phải. Chịu khó tìm nhé)
Đồng ý với bạn về thuế môn bài. Mình quên mất. Thuế VAT + TN của chủ nhà này mỗi nơi khác nhau (Có 1 bài trong diễn đàn đã nói về thuế suất này).
PhuongThao làm theo sự hướng dẫn của bên Thuế là được.

T

tomato1986

Guest
24/5/08
33
0
6
38
TP.HCM
"thời hạn nộp Tờ khai thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 của năm đó." Trich1 TT60 mình tưởng là phải nôpf thuế từ ngày 30-01 rồi chứ

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
"thời hạn nộp Tờ khai thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 của năm đó." Trich1 TT60 mình tưởng là phải nôpf thuế từ ngày 30-01 rồi chứ
Đây là quy định đối với DN đang hoạt động. Còn PhuongThao đang nói về vấn đề nhà cho thuê làm VP. Nó khác nhau. Bạn chịu khó tham khảo thêm luật nữa nha. :015:

phuongthao2784

phuongthao2784

Trung cấp
21/3/08
95
0
6
39
Vinh Phuc
Hic các bác ơi như vậy có nghĩa là bên cty em vẫn phải đóng thuế môn bài cho chủ nhà cơ ạ? Híc như vậy thiệt là bất công quá trời vì cty em mới thành lập nên em cũng vừa mới phải đóng 3tr tiền thuế môn bài của công ty em. Vậy giờ lại đóng tiếp 1tr nữa cho chủ nhà. Hic có phải như vậy không ạ?

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Không hề bất công à nha! Vì các thỏa thuận đều được cụ thể hóa trong hợp đồng ký giữa 2 bên rồi mà!

M

manh giang

Guest
1/5/06
10
0
1
40
saigon
Các bác cho hỏi các loại thuế : 22.56 % bao gồm những thuế gì và tỷ lệ như thế nào. Xin cám ơn !

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Các bác cho hỏi các loại thuế : 22.56 % bao gồm những thuế gì và tỷ lệ như thế nào. Xin cám ơn !

Mức này tính như sau:

1. Thuế GTGT: thuế suất 10% tính trên 80% doanh thu thực (80% này gọi là tỷ lệ GTGT trên doanh thu)
2. Thuế Thu nhập: thuế suất 28% tính trên 52% doanh thu

Chia trung bình ra là 22.56%

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Hic các bác ơi như vậy có nghĩa là bên cty em vẫn phải đóng thuế môn bài cho chủ nhà cơ ạ? Híc như vậy thiệt là bất công quá trời vì cty em mới thành lập nên em cũng vừa mới phải đóng 3tr tiền thuế môn bài của công ty em. Vậy giờ lại đóng tiếp 1tr nữa cho chủ nhà. Hic có phải như vậy không ạ?

Theo luật thì thuế này chủ nhà phải đóng nhưng thực tế thì phụ thuộc vào thoả thuận giữa bên bạn với chủ nhà. Vì bên bạn đã thoả thuận là bên bạn đi nộp thuế cho chủ nhà thì ngoài thuế GTGT, thuế TNDN phải nộp cả thuế môn bài là đương nhiên rồi (thuế môn bài này hoàn toàn khác với thuế môn bài mà trách nhiệm công ty bạn phải nộp), không có gì bất công đâu. Bạn thamht đã phân biệt rõ cho bạn rồi đó

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chẳng là bên em có thuê 1 văn phòng để làm việc. Chi phí mỗi tháng là 8tr. Theo thoả thuận thì các khoản liên quan đến thuế bên công ty em sẽ phải chi trả. Em có gọi điện đến đội thuế quản lý địa bàn nơi em thuê văn phòng thì họ nói. " Sau khi ký hợp đồng 10 ngày sẽ phải nộp thuế nếu chậm nộp sẽ bị tính lãi là 1%/ngày. Các khoản thuế phải nộp là VAT+TN là 22.56%, thuế môn bài 1tr".

- Sau khi ký hợp đồng thì tiến hành đăng ký thuế (10 ngày làm việc là tối đa cho phép), nếu đã đăng ký thuế rồi thì tiến hành nộp hồ sơ khai thuế tháng.

- Thuế môn bài căn cứ theo thu nhập chịu thuế (=doanh thu tính thuế x tỷ lệ chịu thuế TNDN). Sau đó áp TT 96 để có mức phù hợp.

- Tiền phạt nộp chậm (không phải tiền lãi nhé) = 0.05%/ngày.

Nhưng khi em gọi điện đến bên tư vấn của 1088 thì họ nói em ko phải nộp thuế môn bài. Như vậy là thế nào ạ?

Nếu chủ nhà cho thuê đã nộp thuế MB thì không bàn tới. Nếu chưa thì phải nộp.

Cảm phiền các bác có thể chỉ cho em chính xác các khoản nào mà bên em sẽ phải trả cho bên thuế khi thực hiện hợp đồng thuê nhà này không ạ.
Em cảm ơn các bác nhìu nhìu.

Trả tiền thuê nhà.

phuongthao2784

phuongthao2784

Trung cấp
21/3/08
95
0
6
39
Vinh Phuc
Em cảm ơn các bác đã chỉ bảo. Giờ em đã hiểu rùi ạ.
Chúc các bác có cuối tuần vui vẻ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA