Thuế TNDN quý I lãi nhưng lại làm tờ khai là bị lỗ thì làm thế nào?

• Thread starter Huyen1212
  • Ngày gửi
H

Huyen1212

Guest
31/5/08
11
0
0
39
ha noi
www.vinarank.vn
Chào cả nhà!
Trong quý I vừa rồi, khi làm tờ khai tạm tính quý I là bị lỗ để không phải nộp thuế TNDN
Tuy nhiên trên thực tế thì công ty hoạt động có lãi 10tr
Vậy có ảnh hưởng gì không?
Trong quý II, hoạt động lãi 20tr, bây giờ làm tờ khai lãi 30tr để nộp thuế TNDN cho quý I luôn có được không vậy?
( Cả quý I và Quý II lãi 30tr)
Rất mong cả nhà quan tâm giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Chào cả nhà!
Trong quý I vừa rồi, khi làm tờ khai tạm tính quý I là bị lỗ để không phải nộp thuế TNDN
Trong quý II, hoạt động lãi 20tr, bây giờ làm tờ khai lãi 30tr để nộp thuế TNDN cho quý I luôn có được không vậy?

Nếu vậy bạn phải điều chỉnh sổ sách cho quý 1 lỗ thì quý 2 bạn làm tờ khai lãi 30 tr

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào cả nhà!

Quý I lỗ, Quý II lãi thì bạn làm tờ khai tạm tính lãi 30 hay 20 triệu cũng đều được cả, đây mới chỉ là tạm tính mà thôi, khi quyết toán thuế TNDN cuối năm thì bạn mới quan tâm là số liệu phải kê khai chính xác, tất cả tờ khai tạm tính cũng chỉ giúp đỡ quyết toán cuối năm đỡ cực hơn cho DN và cơ quan thuế mà thôi.

Thân chào bạn!

D

duonghuyen611

Guest
5/4/08
16
0
0
Hai duong
Bạn làm theo cách của La an là được. Nhưng tớ thấy cty bạn " ngoan " ghê, rất thật thà! Làm lãi bao nhiêu khai đúng bấy nhiêu.

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Bạn làm theo cách của La an là được. Nhưng tớ thấy cty bạn " ngoan " ghê, rất thật thà! Làm lãi bao nhiêu khai đúng bấy nhiêu.

Bác ATM nói đúng đó.Đây mới là tạm tính thui mà,Bạn k cần điều chỉnh j cả.

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Bây giờ mình ko xài cái thuế tạm nộp hàng quý nữa phải ko cả nhà.
Tờ khai tạm tính hàng quý có ở thông tư 134 phải ko ạ ?

H

Huyennhi

Guest
31/5/08
21
0
0
ha noi
Sao các bác nhiều ý kiến quá vậy?
Cuối cùng thì phải làm thế nào đây?
Quý I lãi 10tr mà điều chỉnh lỗ thì làm sao được? Nếu các bác ghi tăng chi phí lên 10tr thì cũng phải cẩn thận chứ, nhỡ không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ thì làm sao?

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
Quý I lãi 10tr mà điều chỉnh lỗ thì làm sao được? Nếu các bác ghi tăng chi phí lên 10tr thì cũng phải cẩn thận chứ, nhỡ không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ thì làm sao?

cũng chẳng việc gì phỉa điều chỉnh sổ sách hay tờ khai đâu, nó chỉ là tờ khai tạm tính thôi mà. Bạn làm sổ sách cho chuẩn, cuối làm bảng quyết toán cho chính xác là ổn rồi. tờ khai tạm tínhc ủa quý 2, bạn có thể kế lãi 20tr hay 30 tr đều được cả, không ai bắt bẻ bạn chỗ này đâu mà lo

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Cái đó thì bạn ko cần phải lo, đó chỉ là tạm tình thôi wan trọng là cuối năm quyêt toán thôi lúc đó thì phải cần chính xác từng con số bạn nhỉ.
Còn như bạn nói mấy cái chi phí thuế ko chịu thì cuối năm mới tính hết được chứ, các chi phí bị xuất toán ra thì còn phù thuộc váo tổng chi phí năm đó của bạn là bao nhiêu nữa chứ.:mrstraetz

M

machoska

Guest
5/5/08
29
0
0
HN
Cả nhà ah. Em không hiểu lắm.
DN năm ngoái làm ăn thua lỗ thì không nói làm j.
Nếu DN đã hoạt động từ năm ngoái và có lãi, thì năm nay phải tạm tính thuế TNDN theo tờ khai 01BTNDN chứ? Như vậy mình phải tạm tính thuế trên DT thực tế của DN có phải không ạ?
Bác nào biết thì giải thích cho em với.

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Cả nhà ah. Em không hiểu lắm.
DN năm ngoái làm ăn thua lỗ thì không nói làm j.
Nếu DN đã hoạt động từ năm ngoái và có lãi, thì năm nay phải tạm tính thuế TNDN theo tờ khai 01BTNDN chứ? Như vậy mình phải tạm tính thuế trên DT thực tế của DN có phải không ạ?
Bác nào biết thì giải thích cho em với.
uhm
đúng rồi nhưng trong đó có một số chi phí ví dụ như chi phí bị khống chế và những khoản khác nữa nó chỉ đúng sau khi tính toán và trừ đi khi làm quyêết toán thôi:atom:( nói tạm lại TNDN quý chỉ là tạm tính thôi sau đó cuối năm mình sẽ sửa lại các chênh lệch)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA