Các phương pháp hạch toán tiền mặt và TGNH

• Thread starter Harridan
  • Ngày gửi
H

Harridan

Guest
3/4/07
26
0
1
Thái Nguyên
Chào các bạn,
Mình có một nghiệp vụ đang vướng mắc, rất mong được các bạn tháo gỡ giúp
Công ty mình thuê một công ty khác làm biển công ty. Giá trị hợp đồng là 40 triệu. Hợp đồng ghi thanh toán làm 2 đợt. Tạm ứng 50% trước khi thực hiện lắp biển, 50% thanh toán sau khi nghiệm thu.
Các bạn định khoản giúp mình với! Khi tạm ứng thì hạch toán như thế nào, khi thanh toán thì hạch toán như thế nào?
Cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tomcoi

Guest
14/4/08
31
0
0
42
Hà Tây
Khi tạm ứng cho Công ty làm biển 50% giá trị hợp đồng thì bạn coi đó là một khoản trả trước cho khách hàng thôi.
Hạch toán:
Nợ 331( chi tiết cho Khách hàng)
Có 111/112

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Khi tạm ứng 50%
N 331: 50% GT Hd
C 111, 112
Khi nghiệm thu xong
C 111, 112
Nếu như làm biển quảng cáo thì:
N641 GT hợp đồng.
C331
Thân chào!!!

Sửa lần cuối:
T

tomcoi

Guest
14/4/08
31
0
0
42
Hà Tây
Bây giờ làm gì còn được phép sử dụng TK 641 nữa bạn Bekis ơi!

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Nếu Cty làm theo QD 15 thì dùng 641
Nếu Cty làm theo QD 48 thì dùng 6421
Thân!!!

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Thuế đầu vào k có hả bạn Bekis????

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Nếu có thuế GTGT đầu vào thì phải hạch toán thêm N133:
N 641, 6421
N 133
C 331
Thân!!

H

Harridan

Guest
3/4/07
26
0
1
Thái Nguyên
Trước hết, xin cảm ơn các bạn đã trả lời. Nhưng có lẽ tại mình chưa nói rõ. Biển công ty ở đây là cái biển ở trên cổng ấy. Nói thế nào nhỉ, có lẽ nên hiểu nó là cái biển hiệu hay cái cổng của công ty cũng được. Có nên coi nó là 1 khoản chi phí hay nên tính thành tài sản (vì giá trị hợp đồng là 40 triệu cơ mà)?

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Trước hết, xin cảm ơn các bạn đã trả lời. Nhưng có lẽ tại mình chưa nói rõ. Biển công ty ở đây là cái biển ở trên cổng ấy. Nói thế nào nhỉ, có lẽ nên hiểu nó là cái biển hiệu hay cái cổng của công ty cũng được. Có nên coi nó là 1 khoản chi phí hay nên tính thành tài sản (vì giá trị hợp đồng là 40 triệu cơ mà)?
Vậy là TSCD rồi, bạn hạch toán:
Khi tạm ứng 50%
C 111, 112
Khi nghiệm thu xong
C 111, 112
N 211
N133
C331
Lưu ý là N331=C331
Thân chào!!!

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Biển hiệu gì mà tới 40tr zậy bạn.

H

Harridan

Guest
3/4/07
26
0
1
Thái Nguyên
Biển hiệu gì mà tới 40tr zậy bạn.

Cả một cái cổng cơ mà, cả thiết kế lẫn thi công. Sếp mình còn đang vui vì được khen là biển công ty nổi bật nhất tỉnh đấy :052:
Cảm ơn các bạn rất nhiều!

T

trinhthilinh

Guest
23/5/08
150
0
0
Viet nam
Thanh toán cho nhà cung cấp qua ngân hàng

Các bác ơi!thế khi mình nhập khẩu hàng về ,theo nguyên tắc sau 90 ngày phải thanh toán cho KH qua ngân hàng ,
Chẳng là thế này !cty em nhập khẩu TSCĐ ,máy móc về nhưng ở bên bên kia mua hàng thi thoả thuận là khi nào có lãi bên này mới gửi thanh toán,nhưng trên hợp đồng vẫn ghi là thanh toán sau 90 ngày.Vậy trong 2 trường hợp này minh vẫn HT trên 331 nhưng khi kiểm tra cơ quan thuế có làm kho khăn gì cho mình ko nhỉ?có phải theo đúng nguyên tắc phải thanh toán trong 90 ngày ko?
Cảm ơn mọi người nhiều nha

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bác ơi!thế khi mình nhập khẩu hàng về ,theo nguyên tắc sau 90 ngày phải thanh toán cho KH qua ngân hàng ,
Chẳng là thế này !cty em nhập khẩu TSCĐ ,máy móc về nhưng ở bên bên kia mua hàng thi thoả thuận là khi nào có lãi bên này mới gửi thanh toán,nhưng trên hợp đồng vẫn ghi là thanh toán sau 90 ngày.Vậy trong 2 trường hợp này minh vẫn HT trên 331 nhưng khi kiểm tra cơ quan thuế có làm kho khăn gì cho mình ko nhỉ?có phải theo đúng nguyên tắc phải thanh toán trong 90 ngày ko?
Cảm ơn mọi người nhiều nha

Việc bạn thanh toán cho đối tác sẽ liên quan tới thuế GTGT khi bạn làm hồ sơ hoàn thuế mà thôi, nhưng trong trường hợp này do DN bạn mua TSCĐ, máy móc nên thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT hàng NK theo quy định trong thông tư 32/2007/TT-BTC. Trường hợp này chỉ liên quan tới thuế nhập khẩu nếu có mà thôi!
1.4- Hàng hoá nhập khẩu sau đây thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT:
a- Thiết bị, máy móc, phương tiện vận tải chuyên dùng nằm trong dây chuyền công nghệ và vật tư xây dựng thuộc loại trong nước chưa sản xuất được nhập khẩu để tạo tài sản cố định của doanh nghiệp;
b- Thiết bị, máy móc, vật tư, phương tiện vận tải thuộc loại trong nước chưa sản xuất được nhập khẩu để sử dụng trực tiếp vào hoạt động nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ;
c- Máy bay, dàn khoan, tàu thuỷ thuộc loại trong nước chưa sản xuất được thuê của nước ngoài dùng cho sản xuất, kinh doanh.
d- Thiết bị, máy móc, phụ tùng, phương tiện vận tải chuyên dùng và vật tư cần thiết để tiến hành hoạt động tìm kiếm thăm dò, phát triển mỏ dầu khí; phụ tùng, khí tài máy bay, thiết bị đặc chủng chuyên dùng cho máy bay (loại trong nước chưa sản xuất được).
Trường hợp cơ sở sản xuất, kinh doanh nhập khẩu dây chuyền thiết bị, máy móc đồng bộ thuộc diện không chịu thuế GTGT theo hướng dẫn tại điểm 1.4 này, nhưng trong dây chuyền đồng bộ đó có cả loại thiết bị, máy móc trong nước đã sản xuất được thì toàn bộ dây chuyền thiết bị, máy móc đồng bộ này không thuộc diện chịu thuế giá trị gia tăng.
Doanh nghiệp nêu tại điểm 1.4 này bao gồm các doanh nghiệp thành lập theo Luật Doanh nghiệp Nhà nước (nay là Luật Doanh nghiệp), Luật Doanh nghiệp, Luật Hợp tác xã; các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và bên nước ngoài tham gia hợp tác kinh doanh theo Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam (nay là Luật Đầu tư); các tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động kinh doanh ở Việt Nam nhưng không thành lập pháp nhân tại Việt Nam.

Do vậy việc thanh toán tiền hay không giữa bạn và bên nhà cung cấp chỉ mang tính chất là khoản nợ phải trả treo trên TK 331 mà thôi! Cơ quan thuế cũng không làm khó khăn gì cho bạn trong trường hợp này.

L

LienNEU

Guest
20/10/06
19
0
0
39
Ha Noi
Hạch toán tiền gửi NH

Công ty e có hai tài khoản tiền gửi trong cùng một NH: một là tài khoản bình thường, một là tài khoản ký quỹ. Vậy khi giải toả ký quỹ e fải hạch toán thế nào? Anh chị giúp e vơi!

T

tien_ntk

Guest
24/8/07
5
0
0
40
HCM City
Khi ký quỹ thì hạch toán vào TK N144/ Co 112; nếu ký quỹ để thanh toán thì khi giài tỏa thì htoán N331/144.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Khi ký quỹ thì hạch toán vào TK N144/ Co 112; nếu ký quỹ để thanh toán thì khi giài tỏa thì htoán N331/144.
Khi ký quỹ thì hạch toán N 144/C 112 nhưng khi giải toản thì hạch toán ngựơc lại N112/C 144 hoặc thanh toán luôn cho người bán thì hạch toán N331/C144

L

LienNEU

Guest
20/10/06
19
0
0
39
Ha Noi
Công ty e có mở nhiều tài khoản tại ngân hàng: Tài khoản ký quỹ, Tài khoản tiền gửi bình thường, Tài khoản USD (số tài khoản khác nhau).... Khi giải toả ký quỹ thì ở tài khoản tiền gửi bình thường e định khoản :Nợ 112/Có 1444 thế còn ở tài khoản ký quỹ thì không phải định khoản đúng không a? (Vì bên cạnh sổ phụ ngân hàng của TK tiền gửi bình thường e còn nhận được sổ phụ của tài khoản ký quỹ nữa). Còn cả nghiệp vụ ngoại tệ nữa. Lần đầu e làm về nghiệp vụ ngân hàng. Mong các anh chị chỉ bảo giúp e! E cảm ơn nhiều!

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
Rút tiền ký quỹ!

Công ty e có mở nhiều tài khoản tại ngân hàng: Tài khoản ký quỹ, Tài khoản tiền gửi bình thường, Tài khoản USD (số tài khoản khác nhau).... Khi giải toả ký quỹ thì ở tài khoản tiền gửi bình thường e định khoản :Nợ 112/Có 1444 thế còn ở tài khoản ký quỹ thì không phải định khoản đúng không a? (Vì bên cạnh sổ phụ ngân hàng của TK tiền gửi bình thường e còn nhận được sổ phụ của tài khoản ký quỹ nữa). Còn cả nghiệp vụ ngoại tệ nữa. Lần đầu e làm về nghiệp vụ ngân hàng. Mong các anh chị chỉ bảo giúp e! E cảm ơn nhiều!

Trước hết, bạn nên hiểu tiền gửi ngân hàng của doanh nghiệp bạn bạn cũng nên hoạch toán chi tiết để dễ quản lý. Việc có nhiều tài khoản ngân hàng thì bạn nên chi tiết cho mỗi tài khoản ngân hàng đó mỗi mã khác nhau để hoạch toán các nghiệp vụ có liên quan đến các TK ngân hàng đó. Khi doanh nghiệp bạn đã mở LC và thực hiện ký quỹ với ngân hàng nhưng không thực hiện được việc nhập hàng (do nhiều lý do) doanh nghiệp bạn sẽ rút khoản ký quỹ này về tài khoản tiền gửi của Doanh nghiệp bạn;bạn nên theo dõi chi tiết các tài khoản tiền gửi, các khoản ký quỹ nếu phát sinh quá nhiều để tiện theo dõi
Khi rút quỹ về nhập tiền gửi bạn định khoản
Nợ TK 1122 (chi tiết tài khoản tiền gửi: chi nhánh ngân hàng nào)
Có TK 144

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA