Hạch toán TSCD đã hết khấu hao

• Thread starter Thumo2203
  • Ngày gửi
T

Thumo2203

Guest
22/4/08
3
0
0
Ha Noi
Công ty em có một số máy móc thiết bị đã hết khấu hao rồi nhưng máy móc vẫn sử dụng được.Giám đốc Công ty có điều chuyển máy móc xuống cho đội giao khoán của Công ty sử dụng và hàng tháng đội đó nộp khấu hao về Công ty. Em chưa biết hạch toán thế nào? Mong các Anh chị cao thủ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Công ty em có một số máy móc thiết bị đã hết khấu hao rồi nhưng máy móc vẫn sử dụng được.Giám đốc Công ty có điều chuyển máy móc xuống cho đội giao khoán của Công ty sử dụng và hàng tháng đội đó nộp khấu hao về Công ty. Em chưa biết hạch toán thế nào? Mong các Anh chị cao thủ giúp em với.

Đối với tài sản cố dịnh đã hết giá trị thì không khấu hao nữa:
Còn tiền đội nộp lên thì hạch toán vào thu nhập khác nhé:
Nợ TK 111,112
Có TK 711

T

Thumo2203

Guest
22/4/08
3
0
0
Ha Noi
Em xin cảm ơn nhưng em xin hỏi thêm là nếu đội nộp bằng tiền thì về phía đội chi phí đó biết hoàn ứng vào khoản mục nào được.Phần khấu hao đó đội ko có chứng từ để hoàn

T

TinhThienCo

Guest
26/6/08
8
0
0
Ha Noi
ai chi giup em voi

cac anh oi chi giup em cai nay voi.em chi nho cac anh thoi cac chi bien gium

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Khấu hao hết rồi thì không khấu hao nữa. Việc công ty bạn yêu cầu đội nộp lên với tên gọi nộp khấu hao là không đúng. TSCĐ sử dụng mà không tính khấu hao nữa thì chi phí giảm xuống và lợi nhuận sẽ tăng lên, nếu đội nộp lên với tên gọi là lợi nhuận trích nộp thì hợp lý hơn.

L

ledieulieu

Guest
25/6/08
13
0
0
39
TP.HCM
Các bạn ơi mình có chút thắc mắc về vấn đề này, nếu đơn vị đã hết thời gian khấu hao thì mình có hạch toán là giảm TSCĐ luôn không hay chỉ khi nào thanh lý bán TSCĐ rồi mình mới hạch toán giảm TSCĐ? N 214, C 211.

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Các bạn ơi mình có chút thắc mắc về vấn đề này, nếu đơn vị đã hết thời gian khấu hao thì mình có hạch toán là giảm TSCĐ luôn không hay chỉ khi nào thanh lý bán TSCĐ rồi mình mới hạch toán giảm TSCĐ? N 214, C 211.

Chỉ khi nào thanh lý, điều chuyển, góp vốn băng TSCĐ... mới ghi giảm tSCĐ

Sửa lần cuối:
L

ledieulieu

Guest
25/6/08
13
0
0
39
TP.HCM
Vay ah? Cám ơn bạn Phupv1984 rất nhiều nha! giờ thì mình hiểu rồi, mình là thành viên mới rất mong được sự giúp đỡ.

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Chỉ khi nào thanh lý, điều chuyển, góp vốn băng TSCĐ... mới ghi giảm tSCĐ

Thế khi hết khấu hao TSCĐ thì vẫn giữ nguyên N211 và Có214 àh bạn???:wall::wall::wall:

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Thế khi hết khấu hao TSCĐ thì vẫn giữ nguyên N211 và Có214 àh bạn???:wall::wall::wall:

Đúng đó em. Tài sản cố định hết khấu hao thì không trích khấu hao nữa (dù vẫn có thể vẫn sử dụng). Chỉ khi nào thanh lý hoặc điều chuyển thì mới hạch toán giảm nguyên giá và hao mòn.

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Đúng đó em. Tài sản cố định hết khấu hao thì không trích khấu hao nữa (dù vẫn có thể vẫn sử dụng). Chỉ khi nào thanh lý hoặc điều chuyển thì mới hạch toán giảm nguyên giá và hao mòn.

Cho em hỏi thêm chút nhé:
Khi TSCĐ đã trích hết khấu hao nhưng vẫn còn sử dụng được thì mình làm luôn biên bản thanh lý có được không hả chị? hay phải đợi khi nó hỏng hẳn thì mới làm?

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Khi TSCĐ đã trích hết khấu hao nhưng vẫn còn sử dụng được thì mình làm luôn biên bản thanh lý có được không hả chị? hay phải đợi khi nó hỏng hẳn thì mới làm?

Lúc nào bạn bán tài sản thì mới làm biên bản thanh lý. Kể cả nó còn giá trị chưa khấu hao hết mà bạn bán thì vẫn làm biên bản thanh lý được.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN

Khi nào không sử dụng nữa, quyết định thanh lý thì mới làm biên bản thanh lý TSCĐ.

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Vẫn có thể trích khấu hao nộp lên trên với điều kiện phải đánh giá lại giá trị tài sản (Đánh giá tăng giá trị) và tiếp tục khấu hao phần còn lại! Có lẽ đơn vị bạn muốn như vậy nhưng chưa đánh giá lại TSCĐ thì phải?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Vẫn có thể trích khấu hao nộp lên trên với điều kiện phải đánh giá lại giá trị tài sản (Đánh giá tăng giá trị) và tiếp tục khấu hao phần còn lại! Có lẽ đơn vị bạn muốn như vậy nhưng chưa đánh giá lại TSCĐ thì phải?
Việc đánh giá lại tài sản phải theo đúng quy định của Nhà nước : khi cổ phần hoá DNNN, chuyển đổi hình thức sở hữu DN, theo quyết định của Nhà nước ... TSCĐ khấu hao hết rồi mà vẫn còn sử dụng thì không đánh giá lại để tính khấu hao tiếp (cơ quan thuế sẽ không đồng ý việc này).

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Việc đánh giá lại tài sản phải theo đúng quy định của Nhà nước : khi cổ phần hoá DNNN, chuyển đổi hình thức sở hữu DN, theo quyết định của Nhà nước ... TSCĐ khấu hao hết rồi mà vẫn còn sử dụng thì không đánh giá lại để tính khấu hao tiếp (cơ quan thuế sẽ không đồng ý việc này).

Cơ quan thuế là gì mà đồng ý với không đồng ý.
Doanh nghiệp nâng cấp TSCĐ cho phù hợp với nhu cầu của sự phát triển ( nói hơi to tát thôi :wall:) thế là đập lằng nhằng vài cái hóa đơn chi phí vào đấy rùi tăng nguyên giá trích KH tiếp. :eek:know:

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Cảm ơn Pear59, em cũng định vào đây hỏi vấn đề này nhưng bây giờ em đã rõ rồi.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cơ quan thuế là gì mà đồng ý với không đồng ý.
Doanh nghiệp nâng cấp TSCĐ cho phù hợp với nhu cầu của sự phát triển ( nói hơi to tát thôi :wall:) thế là đập lằng nhằng vài cái hóa đơn chi phí vào đấy rùi tăng nguyên giá trích KH tiếp. :eek:know:
Bạn thử trích khấu hao tính vào chi phí xem có được cơ quan thuế chấp nhận không ?

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Nếu có cơ sở để tính tăng TSCĐ (nâng cấp) thì vẫn tiếp tục khấu hao và cơ quan thuế vẫn đồng ý chứ! (mình quên nói trước là phải tập hợp các chứng từ chứng minh cho việc nâng cấp TSCĐ). Nếu đầy đủ chứng từ thì cơ quan thuế ko đồng ý vì sao? Đơn vị mình đã từng làm như vậy rồi các bạn ah!

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Nếu có cơ sở để tính tăng TSCĐ (nâng cấp) thì vẫn tiếp tục khấu hao và cơ quan thuế vẫn đồng ý chứ! (mình quên nói trước là phải tập hợp các chứng từ chứng minh cho việc nâng cấp TSCĐ). Nếu đầy đủ chứng từ thì cơ quan thuế ko đồng ý vì sao? Đơn vị mình đã từng làm như vậy rồi các bạn ah!
Tại bạn nói chưa rõ, nếu bạn có bỏ thêm chi phí để duy trì và nâng cấp tài sản thì vẫn được tính nhưng phải đảm bảo chi phí bỏ thêm đủ điều kiện để điều chỉnh tăng NG.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA