Mẫu phiếu thu chi , sổ sách

• Thread starter MTTM
  • Ngày gửi
M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Cho em hỏi mẫu phiếu thu - chi , sổ sách , báo cáo kế toán theo qđ 48 cho logo công ty vào góc bên trái có được phép không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Cho em hỏi mẫu phiếu thu - chi , sổ sách , báo cáo kế toán theo qđ 48 cho logo công ty vào góc bên trái có được phép không?
phiếu thu, chi thì được nhưng mấy cái còn lại cái nào liên wan đến mẫu biễu của thuế là ko được đâu nha bạn.như là BCTC

H

huygo001

Guest
4/3/09
1
0
0
38
Bim Son_Thanh Hoa
hjx sao chang? thay' cai' mau~ nao` vay? co' ai co' mau~ nao` ko update cho mjnh voi'

L

lebaoan

Guest
25/7/09
1
0
0
40
hai duong
em muon co dc mau phieu thu, PC , PXK, XK dung cho DN vua va nho thi lay o dau

N

normal

Guest
9/10/07
13
0
0
Hà Tây
Cho minh hỏi một chút nhé. Mình vừa mới vào công ty thôi, công ty mình cũng mới hoạt động, mình thấy kế toán trước viết vào 3 quyển Phiếu chi, 1 quyển là sổ phụ (chỉ chi tạm ứng), 1 quyển chi của công ty, 1 quyển do GĐ chi. các nghiệp vụ chi thì chỉ thấy trên 1 sổ chi tiêu hàng ngày(ko thấy có theo dõi nào khác), có nhiều khoản chi ko thấy ghi trong phiếu chi. Mình phải làm thế nào với việc đánh số PC (3 quyển đó ko co nghiệp vụ nào lặp lại cả), việc viết PC như vậy có được ko? Mình phải xử lý thế nào

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Cho minh hỏi một chút nhé. Mình vừa mới vào công ty thôi, công ty mình cũng mới hoạt động, mình thấy kế toán trước viết vào 3 quyển Phiếu chi, 1 quyển là sổ phụ (chỉ chi tạm ứng), 1 quyển chi của công ty, 1 quyển do GĐ chi. các nghiệp vụ chi thì chỉ thấy trên 1 sổ chi tiêu hàng ngày(ko thấy có theo dõi nào khác), có nhiều khoản chi ko thấy ghi trong phiếu chi. Mình phải làm thế nào với việc đánh số PC (3 quyển đó ko co nghiệp vụ nào lặp lại cả), việc viết PC như vậy có được ko? Mình phải xử lý thế nào

Công ty bạn là doanh nghiệp sẽ sử dụng mẩu phiếu chi theo QĐ15. PC nhằm xác định khoản tiền mặt thực tế xuất quỹ và làm căn cứ để thủ quỹ ghi sổ. vì vậy khoản chi thực tế không thấy ghi trong phiếu chi là sai nguyên tắc.
thứ 2: phiếu chi phải đóng thành quyển, ghi số quyển và đánh số liên tục trong kỳ kế toán. Vì vậy việc sử dụng 3 quyển phiếu chi là sai nguyên tắc
cách xử lý theo tôi là viết lại cuốn phiếu chi mới tổng hợp lại nội dung của 3 quyển phiếu chi cũ và bổ sung những khoản chi chưa thấy ghi trong phiếu chi

N

normal

Guest
9/10/07
13
0
0
Hà Tây
Mình là người viết PC nhưng cũng kiêm luôn thủ quỹ vì công ty mình là công ty nhỏ, làm trong lĩnh vực xây dựng.

K

Khuctrang

Guest
26/12/07
1
0
0
37
Thanh trì -Hà nội
Mẫu phiếu thu chi, sổ sách

Cho em hỏi là phiếu thu chi sau khi viết và đánh số mình xé và kẹp cùng chứng từ đó chứ không để thành quyển được không nhi?

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Công ty bạn là doanh nghiệp sẽ sử dụng mẩu phiếu chi theo QĐ15. PC nhằm xác định khoản tiền mặt thực tế xuất quỹ và làm căn cứ để thủ quỹ ghi sổ. vì vậy khoản chi thực tế không thấy ghi trong phiếu chi là sai nguyên tắc.

Nếu đi ngoại giao chi phong bì cho người ta cũng ghi vào sổ luôn hả?
Người ta viết riêng ra để theo dõi chứ có phiếu chi đâu mà ghi sổ, đó là nỗi khổ của nhiều DN mà, bạn bảo họ làm vậy là sai, họ quýnh lên rùi bạ cái gì cũng ghi vào sổ hết, đến khi đi tù đấy

Sửa lần cuối:
B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Cho em hỏi là phiếu thu chi sau khi viết và đánh số mình xé và kẹp cùng chứng từ đó chứ không để thành quyển được không nhi?

Muốn chắc ăn thì bạn lập 3 liên, 01 liên kẹp chứng từ, 01 liên lưu gốc, 01 liên giao thủ quỹ,

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Nếu đi ngoại giao chi phong bì cho người ta cũng ghi vào sổ luôn hả?
Người ta viết riêng ra để theo dõi chứ có phiếu chi đâu mà ghi sổ, đó là nỗi khổ của nhiều DN mà, bạn bảo họ làm vậy là sai, họ quýnh lên rùi bạ cái gì cũng ghi vào sổ hết, đến khi đi tù đấy

có kế toán nào viết 3.4 cuốn phiếu chi một lúc không nhỉ? nếu là ngoại giao phong bì (nếu muốn vẫn có cách hợp thức hóa được bằng chứng từ hẳn hoi), người kế toán bản lĩnh thì phải biết cách xử lý chứ
Đọc lại kế toán dùm đi ông ơi, đọc thêm về mẩu chứng từ,cách thức ghi sổ, phiếu thu,phiếu chi nữa
Nếu muốn biết hợp thức hóa thế nào thì mail cho tui nhé,chán mấy ông quá

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Muốn chắc ăn thì bạn lập 3 liên, 01 liên kẹp chứng từ, 01 liên lưu gốc, 01 liên giao thủ quỹ,

Ăn chắc gì chứ,nói phải có căn cứ chư, nguyên tắc phiếu chi là 3 liên:
liên 1: lưu nơi lập phiếu
liên 2: thủ quỹ dùng để ghi sổ và chuyển cho kế toán cùng với chứng từ kế toán khác để ghi sổ kế toán
liên 3: lưu tại cuốn hoặc giao cho người nhận tiền
Mở QĐ15, Qđ48 ra coi đi

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
có kế toán nào viết 3.4 cuốn phiếu chi một lúc không nhỉ? nếu là ngoại giao phong bì (nếu muốn vẫn có cách hợp thức hóa được bằng chứng từ hẳn hoi), người kế toán bản lĩnh thì phải biết cách xử lý chứ
Đọc lại kế toán dùm đi ông ơi, đọc thêm về mẩu chứng từ,cách thức ghi sổ, phiếu thu,phiếu chi nữa
Nếu muốn biết hợp thức hóa thế nào thì mail cho tui nhé,chán mấy ông quá

Vậy thì xin hỏi mình đang muốn hợp thức hóa khoản chi ngoài sổ sách gần 1,5 tỉ cần phải làm thế nào? Kế toán không viết trên ba bốn phiếu chi thì đúng rùi ai dám phản đối một kế toán xuất sắc là bạn đâu, tớ chỉ nói là sổ sách thì trên thực tế đa số doanh nghiệp bao giờ cũng có 02 sổ thui. còn về phiếu thu chi thì không phải công ty nào cũng làm 03 liên đâu, đừng quá ỷ lại vào sách vở quá thế, sách vở thì ai cũng được đọc rùi, nhưng làm việc mà chỉ dựa vào sách vở thôi thì e là chưa đủ.
Các doanh nghiệp tư nhân mà làm được như bạn nói thì tốt quá....!

Sửa lần cuối:
B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Nói thêm: các doanh nghiệp tư nhân xem các khoản chi đó là khoản chi phí của họ là đương nhiên và không mấy ai cần hợp thức hóa nó cả, chỉ ghi sổ để theo dõi thôi, vì hợp thức hóa không khéo lại bị phạt, hoặc nặng hơn là bị truy tố nữa, vì vậy bạn nên rời ra khỏi văn phòng và đi thực tế nhiều hơn vì không phải công ty nào cũng được như công ty bạn đâu

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Vậy thì xin hỏi mình đang muốn hợp thức hóa khoản chi ngoài sổ sách gần 1,5 tỉ cần phải làm thế nào? Kế toán không viết trên ba bốn phiếu chi thì đúng rùi ai dám phản đối một kế toán xuất sắc là bạn đâu, tớ chỉ nói là sổ sách thì trên thực tế đa số doanh nghiệp bao giờ cũng có 02 sổ thui. còn về phiếu thu chi thì không phải công ty nào cũng làm 03 liên đâu, đừng quá ỷ lại vào sách vở quá thế, sách vở thì ai cũng được đọc rùi, nhưng làm việc mà chỉ dựa vào sách vở thôi thì e là chưa đủ.
Các doanh nghiệp tư nhân mà làm được như bạn nói thì tốt quá....![/QUOTET
Tôi rất mừng vì bạn đã đọc qua sách rồi, công ty tôi thì cứ theo văn bản luật quy định như thế nào thì cứ áp dụng như vậy, cơ quan kiểm tra vào thì không có lý do gì mà bắt bẻ
Nhân tiện khi bạn comment hoặc hướng dẫn thì vui lòng ghi rõ chi tiết cụ thể (hạch toán luôn thì càng tốt), các văn bản hướng dẫn để các member khác có cơ hội tham khảo,biết thêm, đừng nên nói chung chung như các bài của bạn đã post, không có cơ sở gì để tham khảo cả
PS: Vui lòng đọc lại những bài tôi đã post lên nhé,đều định khoản rõ ràng hay trích dẫn văn bản hết

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cho em xin - em xin các bác đừng đi lạc đề quá. Chủ đề của tác giả : Mẫu phiếu thu chi , sổ sách

Hãy cùng trao cho nhau nụ cười để xóa tan sự mệt mỏi, ưu phiền. Khà khà khà

L

langtu811

Guest
3/8/09
1
0
0
da nang
Các bạn ơi ! ai có mẫu Phiếu Chi gởi cho mình với. Minh đang cần nó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA